DanLuat 2015

Lý do chính đáng là gì?

Chủ đề   RSS   
  • #285893 12/09/2013

    Haeby0212

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Lý do chính đáng là gì?

    đúng theo tiêu đề. mình muốn hỏi cụ thể lý do chính đáng là gì? được quy định trong văn bản nào? hay tự hiểu với nhau là thiên tai dịch bệnh ốm đau có xác nhận của cơ sở y tế?

    vậy nếu trường hợp lấy lí do chỉ bị viêm xoang mũi cấp tính mà tự ý nghỉ việc ( có chứng nhận của cơ sở y tế) thì có đc coi là lý do chính đáng không?

     
    13863 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haeby0212 vì bài viết hữu ích
    MayDuong (08/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285917   12/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn nên đặt câu hỏi trong 1 hoàn cảnh cụ thể thì trả lời mới rõ ràng được.

    Do bạn gửi bài trong mục Lao động việc làm cho nên suy đoán rằng bạn hỏi về lý do chính đáng để không bị coi là tự ý bỏ việc. Bạn chỉ cần đọc kỹ luật lao động sẽ thấy ngay.

    Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

    Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    1. ....

    2. ...

    3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

    Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Haeby0212 (12/09/2013)
  • #285924   12/09/2013

    Haeby0212
    Haeby0212

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    vụ án là mẹ vợ bị viêm xoang mũi cấp tính ( có chứng nhận của cơ sở y tế) nên người lao động viết đơn xin nghỉ phép, nhưng lại không đc cty chấp nhận. sau đó người lao động tự ý nghỉ.

    vậy có đc coi là có lý do chính đáng k?

    (theo ý kiến cá nhân thì nếu coi là lý do chính đáng thì hóa ra chỉ cần hắt hơi sổ mũi 1 tí rồi đến bệnh viện rồi đc nghỉ thì thật vô lý)

     
    Báo quản trị |  
  • #286009   13/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo khoản 3, mục III, Thông tư 19/2003/TT-BLĐTBXH (Thông tư này hướng dẫn nghị định 41/1995 được sửa đổi bổ sung bởi 33/2003 Hướng dẫn BLLD cũ, Do BLLĐ 2012 chưa có hướng dẫn về vấn đề này nên mình trích dẫn lại thông tư cũ, qua kiểm tra thì thông tư này vẫn còn hiệu lực)

    3. Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 6 của Nghị định số 41/CP quy định cụ thể như sau:

    a) Do thiên tai, hoả hoạn có xác nhận của Uỷ ban nhân dân xã, phường nơi xảy ra;

    b) Do bản thân ốm có giấy nghỉ ốm của cơ sở y tế có thẩm quyền theo quy định của pháp luật hoặc có xác nhận của cơ sở y tế được thành lập hợp pháp khám và điều trị;

    c) Do thân nhân bị ốm trong trường hợp cấp cứu và có xác nhận của cơ sở y tế được thành lập hợp pháp tiếp nhận khám và điều trị. Thân nhân bị ốm bao gồm: Bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con;

    d) Các trường hợp khác do người sử dụng lao động quy định trong nội quy lao động.

    Trân trọng

    BTW, bạn hỏi về bài tập thì post ở mục Sinh viên luật ấy.

    Cập nhật bởi Hieu_Lawyer ngày 13/09/2013 10:20:30 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    Haeby0212 (14/09/2013)
  • #286231   14/09/2013

    Haeby0212
    Haeby0212

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    mình vừa tìm thấy văn bản đấy thì nhận dc rep của bạn. thank u!

     
    Báo quản trị |  
  • #490187   23/04/2018

    QG16ANL
    QG16ANL

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lý do chính đáng

    Trường hợp bà ngoại mất thì cần có những giấy tờ gì để xác minh ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #490257   23/04/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13442)
    Số điểm: 92731
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    QG16ANL viết:
    Trường hợp bà ngoại mất thì cần có những giấy tờ gì để xác minh ạ?

    1. Giấy chứng tử của bà ngoại

    2. Giấy khai sinh của bản thân

    3. Giấy khai sinh của mẫu thân

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-