Lý do chính đáng

Chủ đề   RSS   
  • #7788 16/09/2009

    chaugiang85

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lý do chính đáng

    Em ra UBND mua đơn xin đổi họ cho con sang họ me. Họ trả lời "họ tên ko phải thích thì đổi ''trong trường hợp của em bố ko có trachnhiệm ,ko trợ cấp , nhà nội ko nhận cháu gái làm người trong họ thì đó có phải lý do chính đáng ko a ? và lam thế nào để ubnd chấp nhận đề nghị đổi họ cho con e a? mong chị tư vấn giúp e. cảm ơn chị rất  nhiều
     
    3467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7789   16/09/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chao chi

    Trả lời:

    Qua trình bày của chị, tôi xin có một số ý kiến sau:

    Theo quy định tại điều 36, Mục 7, Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì cá nhân có thể thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong sổ khai sinh và bản chính giấy khai sinh khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật dân sự.

    Theo quy định tại Điều 27 Bộ Luật dân sự quy định Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Và việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ AN LUẬT

    Địa chỉ: 75 Đường Số 3, Phường Tân Kiểng, Quận 7, Tp.HCM

    Điện thoại: 08.2623758 – 08.2623768 fax: 08.2623758

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như  - 090 9999 445


    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn