Lưu ý về thời hạn sử dụng căn hộ, nhà chung cư để tránh mất quyền sở hữu

Chủ đề   RSS   
  • #557395 07/09/2020

    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 940
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 107 lần


    Lưu ý về thời hạn sử dụng căn hộ, nhà chung cư để tránh mất quyền sở hữu

    Người dân hiện nay có xu hướng mua nhà chung cư nhiều hơn, vì lý do tiện nghi, an toàn và chi phí cho một căn nhà chung cư thì lại rẻ hơn rất nhiều so với nhà ở mặt đất ở các thành phố lớn như Thành phố Hồ Chí Minh, Hà Nội. Nhưng đa số mọi người vẫn còn thắc mắc về vấn đề thời hạn sử dụng nhà chung cư chỉ có 50 năm, sau đó sẽ mất trắng?

    Lưu ý về thời hạn sử dụng nhà chung cư để tránh mất quyền sở hữu

    Lưu ý về thời hạn sử dụng nhà chung cư để tránh mất quyền sở hữu - Hình minh họa

    Nhà chung cư là gì?

    Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

    Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014

    Thời hạn nhà nước giao đất cho chủ đầu tư xây dựng nhà chung cư:

    Thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án. Thông thường thời hạn của dự án khoảng 50 năm đến 70 năm.. Tuy nhiên, người mua chung cư vẫn có thể sử dụng chung cư với thời gian lâu hơn thời hạn trên. Vì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư chỉ có ý nghĩa tránh tình trạng chủ đầu tư gom đất đầu cơ, hoặc bỏ đất không sử dụng. Khi có nhu cầu thì sẽ được nhà nước xem xét gia hạn thời gian này. Điều 126 Luật đất đai 2013

    Thời hạn sử dụng nhà chung cư có thể lâu hơn 50 năm:

    Thông thường thời hạn sử dụng nhà chung cư là khoảng 50 năm. Khi hết thời hạn này, sau khi được kiểm định chất lượng nếu nhà chung cư vẫn có thể sử dụng được thì chủ đầu tư có thể xem xét xin ra hạn thêm. Điều 99 Luật Nhà ở 2014

    Vậy nếu chung cư mà không đủ chất lượng, không thể ở thời gian này thì bạn sẽ mất trắng ?

    Nếu chung cư mà không thể sử dụng sau khi hết niên hạn sử dụng thì tất nhiên bạn sẽ không mất trắng. Mà chủ đầu tư có nghĩa vụ cải tạo lại hoặc xây mới nhà chung cư, trong thời gian đó bạn sẽ được sắp xếp chỗ ở khác hoặc cấp chi phí cho bạn tự lo liệu chỗ ở. Nếu nhà chung cư rơi vào trường hợp không thể cải tạo lại hoặc xây mới thì chủ đầu tư sẽ đưa ra một lời đề nghị chuyển đổi một căn chung cư khác (có diện tích ít nhất bằng hoặc hớn hơn). Và có thể bạn sẽ phải bù thêm một phần tiền, hoặc từ chối lời đề nghị để nhận bồi thường. Điều 99, Điều 116 Luật Nhà ở 2014

    Lưu ý: Khi mua nhà chung cư cần lưu ý niên hạn của nhà chung cư. Nhà chung cư sử dụng được lâu hay không phụ thuộc vào cấp nhà chung cư và chủ đầu tư thi công trình. Như vậy bạn cần cân nhắc kỹ lựa chọn chủ đầu tư uy tín.

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 07/09/2020 10:00:01 SA
     
    2551 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/09/2020) HuyenVuLS (07/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận