DanLuat 2015

Lương tối thiểu vùng đối với nhân viên bảo vệ ở TP.HCM

Chủ đề   RSS   
  • #510044 13/12/2018

    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (652)
    Số điểm: 6155
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Lương tối thiểu vùng đối với nhân viên bảo vệ ở TP.HCM

     

    Tôi có một số thắc mắc mong mọi người giải đáp giúp cho trường chúng tôi:

    Trường dạy tiếng Anh và dạy nghề của chúng tôi ở tại TP.HCM, là một trường từ thiện, không thu học phí.Lương của đội ngũ, kinh phí các hoạt động dạy và học đều do nhà tài trợ hỗ trợ.

    Trường có 2 bảo vệ:

    - Bảo vệ 1:làm việc từ năm 2000.

    Mức lương cũ: 4.200.000 đ từ 01/01/2018

    Mức lương mới: 4.500.000 đ từ 01/09/2018

    - Bảo vệ 2: làm việc từ năm 2011

    Mức lương cũ: 3.980.000 đ từ 01/01/2018

    Mức lương mới: 4.250.000 đ từ 01/09/2018.

    Khi gởi hồ sơ điều chỉnh mức đóng BHXH, chúng tôi được BHXH hướng dẫn như sau:

    Trường Thăng Long phài điều chỉnh lương cho bảo vệ từ tháng 01/01/2018 theo NĐ 141/2017/NĐ-CP, chứ không phải từ tháng 09 và phải bảo đảm cộng thêm 7% so với mức lương tối thiểu vùng. Chúng tôi có nói rằng bảo vệ trường tôi không có qua đào tạo, thì BHXH trả lời bảo vệ tự học.

    Như vậy cơ quan BHXH có làm đúng quy định của pháp luật không?

    Mong được giúp đỡ. Rất cám ơn.

     
    285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510045   13/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (283)
    Số điểm: 2110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào chị, tôi có đọc được tình huống của chị và có một số ý kiến dưới đây:

    Điều 3 Nghị định 141/2017/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động quy định như sau:

    Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

    1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:

    a) Mức 3.980.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

    b) Mức 3.530.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

    c) Mức 3.090.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

    d) Mức 2.760.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.”

    Như vậy, do các quận của TP.HCM đều thuộc vùng 1 nên mức lương tối thiểu vùng ở các quận này từ 1/1/2018 sẽ là 3.980.000 đồng/tháng.

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 5 của Nghị định này thì:

    “Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng

    1. Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

    a) Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất;

    b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề bao gồm:

    ….

    h) Người đã được doanh nghiệp đào tạo nghề hoặc tự học nghề và được doanh nghiệp kiểm tra, bố trí làm công việc đòi hỏi phải qua đào tạo nghề.”

    Hơn nữa, theo quy định tại Thông tư 04/2017/TT-BLĐTBXH quy định danh mục ngành, nghề đào tạo cấp IV trình độ trung cấp, cao đẳng do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành thì công việc bảo vệ nằm trong danh mục nghề phải qua đào tạo (Mục 5869002)

    Do đó, việc hướng dẫn của cơ quan BHXH là hoàn toàn có cơ sở và trường mình nên áp dụng theo nhé chị.

     
    Báo quản trị |