Lương thử việc theo luật LĐ 2019?

Chủ đề   RSS   
  • #554759 12/08/2020

    Lương thử việc theo luật LĐ 2019?

    Hiện tại, công ty mình đang áp dụng thang bảng lương bao gồm bhxh mà cá nhân phải nộp mà chưa bao gồm phần bhxh mà công ty đóng. Ví dụ, lương kế toán 10 triệu thì khi thử việc sẽ nhận 8,5 triệu. Nhưng theo luật LĐ 2019, điều 168 thì cty phải trả cho người lao động phần bhxh mà công ty đóng trường hợp người lao động không thuộc diện đóng bhxh.

    Vậy thì lúc này thử việc mình vẫn tính theo mức 8,5 triệu đã bao gồm 22% bhxh mà công ty đóng hay phải chi trả thêm 22% này ngoài mức 8.5 triệu? Mong luật sư tư vấn giúp mình. Xin cảm ơn.

     
    562 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pionakun vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556894   31/08/2020

    Quy định tại Điều 168 Bộ luật lao động 2019 mà bạn đề cập thực chất là đã có từ Bộ luật lao động 2012 rồi, cụ thể bạn xem khoản 3 Điều 186 Bộ luật lao động 2012.

    Ở đây quy định ghi nhận là: “người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm”. Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 thì người lao động là người làm việc theo hợp đồng lao động. Tât nhiên theo đó thì người làm việc theo hợp đồng thử việc sẽ không xem là người lao động nên không cần thực hiện chi trả theo quy định này. Tuy nhiên, thực tế liên hệ mình được biết là bên bảo hiểm xã hội thành phố Hồ Chí Minh vẫn yêu cầu chi trả cho người lao động khoản này.

    Còn quy định tại Bộ luật lao động 2019 thì mình thấy có hơi khác chút. Cụ thể định nghĩa người lao động được ghi nhận như sau:

    “Người lao động là người làm việc cho người sử dụng lao động theo thỏa thuận, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành, giám sát của người sử dụng lao động.”

    Theo quy định này thì người làm việc theo hợp đồng thử việc cũng được xác định là người lao động, công ty có trách nhiệm thanh toán khoản tương ứng cho họ. Tức là ngoài mức lương 8.5 triệu thì bên bạn cần thanh toán thêm 22% tiền đóng BH nữa.

    Những vấn đề này hiện tại chỉ dừng ở quan điểm thôi bạn nhé, còn cụ thể vẫn cần chờ đến 01/01/2021 xem có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không rồi mới rõ được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    pionakun (01/09/2020)