Lương tháng 13 và việc tính thưởng tháng 13 + chế độ khác

Chủ đề   RSS   
  • #159212 05/01/2012

    ngocduc8x

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lương tháng 13 và việc tính thưởng tháng 13 + chế độ khác

    KG LS.Dương Văn Mai,

    Tôi xin được tư vấn về lương tháng 13 như sau.

    + Lương tháng 13 có bắt buộc DN phải thưởng hay không ?

    + Thời gian thử việc có được tính vào thời gian tính thưởng tháng 13 không.

    + Thời gian thử việc có được tính vào các trường hợp tính thưởng hay chế độ lao động khác không ?

    Chân thành cảm ơn !

    Trân trọng


     
    75240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #159257   05/01/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31-12-2002 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về tiền lương thì việc thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp theo Điều 64 của Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    1. Đối với doanh nghiệp nhà nước, căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hăng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, doanh nghiệp trích lập quỹ khen thưởng từ lợi nhuận sau thuế để thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp. Mức trích lập quỹ khen thưởng thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

    2. Đối với doanh nghiệp thuộc thành phần kinh tế khác, căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hăng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, người sử dụng lao động thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp trên cơ sở hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể mà hai bên đã thỏa thuận

    3. Các doanh nghiệp có trách nhiệm ban hành quy chế thưởng để thực hiện đối với người lao động sau khi tham khảo ý kiến ban chấp hành công đoàn cơ sở. Quy chế thưởng phải được công bố công khai trong doanh nghiệp”.

    Theo quy định trên thì việc thưởng tháng lương thứ 13 sẽ do thỏa thuận dựa trên cơ sở hợp đồng lao động của bạn với công ty cũng như thỏa ước lao động tập thể của công ty và quy chế thưởng này được công bố công khai trong công ty của bạn.
    Do đó việc trả lương tháng 13 không quy định định bắt buộc nhưng Nhà nước luôn khuyến khích người sử dụng lao động có các chế độ đãi ngộ cho người lao động.
    Theo quy định trên thì thời gian lao động của người lao động được căn cứ theo hợp đồng lao động nếu các bên không có thỏa thuận về việc cộng dồn cả thời gian thử việc lẫn thời gian làm việc chính thức thì thời gian thử việc đương nhiên không phải là thời gian làm việc theo hợp đồng.
    Chúc bạn mạnh khỏe và may mắn!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    trungloitdv (12/01/2012) huyentrang272 (12/01/2012)
  • #360764   04/12/2014

    tuantanthinh168
    tuantanthinh168

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lương tháng 13

    Theo tôi. Tính lương tháng 13 xem là tiền thưởng thì không hợp lí cho CN. Vì tiền lương của CN thì rất thấp so với các Nước trên thế giới. Có thể các bạn chưa làm CN. Thời gian làm việc rất khắc khe, để lấy 1 tháng chưa được 3 triệu thì chưa công bằng sức lao động cho CN. Vả lại muốn nhiều hơn thì phải tăng ca.
     
    Báo quản trị |  
  • #159317   05/01/2012

    ngocduc8x
    ngocduc8x

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    KG LS.Dương Văn Mai,

    Xin chân thành cảm ơn anh về câu trả lời đầy đủ và nhanh chóng.
    Chúc anh và thuvienphapluat thành công và may mắn

    Trân trọng
     
    Báo quản trị |  
  • #159321   05/01/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Chúng tôi sẽ rất vui nếu nội dung tư vấn của luật sư có thể giúp các bạn giải đáp được vướng mắc và hoàn thành công việc của mình một cách nhanh chóng nhất.
    Cảm ơn bạn về những lời chúc tốt đẹp, chúng tôi cũng chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    CTYKPMG (24/12/2012)
  • #306978   16/01/2014

    cho tôi biết cachs tính lương tháng 13 theo quy định

     

     
    Báo quản trị |  
  • #307188   17/01/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:

    Trước hết theo các văn bản pháp luật về Lao động thì không có khái niệm bắt buộc về lương tháng thứ 13, bản chất của tháng lương này là sự ghi nhận, tri ân của doanh nghiệp với những đóng góp của người lao động với doanh nghiệp trong một năm. Bản chất của tháng lương này là tiền thưởng dành cho người lao động có thành tích đóng góp cho doanh nghiệp và được Bộ luật Lao động 2012 quy định là "Tiền thưởng" như sau:

    Điều 103. Tiền thưởng

    1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Như vậy việc người lao động có được trích thưởng hay không và mức thưởng như thế nào hoàn toàn phụ thuộc vào kết quả sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp cũng như mức đó đóng góp của người lao động đối với doanh nghiệp. Bộ luật Lao động không ấn định mức  tiền thưởng nên người sử dụng lao động có toàn quyền định đoạt việc này.

    Tuy vậy nếu trong thỏa ước lao động tập thể của doanh nghiệp bạn có nội dung về tiền thưởng tết, thưởng trên kết quả lao động thì doanh nghiệp sẽ phải tuân thủ các quy định của thỏa ước lao động được quy định tại Điều 73, 74 Bộ luật Lao động năm 2012.

    Về mức thưởng nếu doanh nghiệp chưa có thỏa ước lao động tập thể trong đó thể hiện rõ mức thưởng.... thì hàng năm dựa trên kết quả sản xuất kinh doanh doanh nghiệp có thể xây dựng các mức thưởng cho phù hợp với từng vị trí lao động tại doanh nghiệp nên sẽ không có phương pháp tính cố định để áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư Dương Văn Mai - Công ty Luật Thuận Phát - Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281