Lương tháng 13 và thưởng tết là khác nhau?

Chủ đề   RSS   
  • #535943 30/12/2019

    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (662)
    Số điểm: 23842
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 791 lần


    Lương tháng 13 và thưởng tết là khác nhau?

    Lương tháng 13 và thưởng tết là khác nhau?

    Đây là một vấn đề liên quan đến quyền lợi của người lao động mỗi khi tết đến, xuân về, tiền lương, thưởng cuối năm là điều mà ai là người làm công cũng quan tâm. Tuy nhiên, mình có thắc mắc một vấn đề, khi có người nói “tết này chỉ có lương tháng 13 chứ không có thưởng” hoặc “tiền thưởng là lương tháng 13 gì nữa”...

    Vậy 2 vấn đề này là một hay là khác nhau? Một phần cũng có ảnh hưởng đến quyền lợi của mình nên cũng tìm hiểu một số quy định liên quan đến vấn đề này như sau: 

    Thứ nhất quy định về thưởng:

    Điều 103 Bộ luật lao động 2012 về tiền thưởng như sau:

    1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Như vậy, rõ ràng pháp luật hiện hành không bắt buộc doanh nghiệp phải thưởng tết cho người lao động.

    Thứ hai, vấn đề về lương tháng 13:         

    Trích:

    Ngày 26/12/2019, chia sẻ với Đất Việt, ông Phạm Minh Huân, nguyên Thứ trưởng Bộ LĐ-TB&XH cho biết, nhiều doanh nghiệp đang có sự nhập nhèm trong chuyện thưởng Tết Nguyên đán khiến người lao động bị "đánh lừa" cảm xúc khi nghĩ rằng tháng lương thứ 13 đồng thời cũng là khoản thưởng Tết và công ty dành cho nhân viên của mình.

    "Trong quy định hiện nay thì không bắt buộc doanh nghiệp nào cũng phải có khoản thưởng Tết Nguyên đán cho nhân viên. Còn trong luật lao động thì với nhân viên ký hợp đồng chính thức phải có tháng lương thứ 13.

    Theo vị chuyên gia, nhiều doanh nghiệp không có thưởng Tết cho người lao động nhưng nhiều người lao động lại không biết việc này. Tháng lương 13 không có nghĩa là tiền thưởng, mà chính là tiền công lao động được giữ lại, doanh nghiệp phải có trách nhiệm trả đủ!

    Như vậy nếu theo phân tích trên thì lương tháng 13 và thưởng là hoàn toàn khác nhau, thưởng thì không bắt buộc nhưng lương tháng 13 thì phải có theo nhận định của chuyên  gia. Tuy nhiên mình chưa tìm thấy căn cứ pháp luật chính xác về vấn đề này, có bạn nào có ý kiến khác hoặc có cách giải thích khác về vấn đề này thì giải đáp hộ mình với nhé!

     

     
    9359 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    giabaophuc (04/01/2020) ntdieu (01/01/2020) admin (31/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #544405   27/04/2020

    Về vấn đề "Lương tháng 13 và thưởng tết là khác nhau?" thì theo cá nhân tôi nghỉ đây là mức chi khác nhau. Theo quy định thì lương tháng 13 là buộc phải có. Còn tiền thưởng tết thì tùy theo mỗi kinh tế của từng công ty mà sẽ có mức thưởng khác nhau. Còn lương tháng 13 buộc phải bằng hoặc lớn hơn lương của tháng gần nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #544451   28/04/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14396)
    Số điểm: 99568
    Cảm ơn: 3282
    Được cảm ơn 5072 lần
    SMod

    Đoạn tô màu vàng là dựa vào quy định pháp luật nào vậy?

    simon789 viết:

    Về vấn đề "Lương tháng 13 và thưởng tết là khác nhau?" thì theo cá nhân tôi nghỉ đây là mức chi khác nhau. Theo quy định thì lương tháng 13 là buộc phải có. Còn tiền thưởng tết thì tùy theo mỗi kinh tế của từng công ty mà sẽ có mức thưởng khác nhau. Còn lương tháng 13 buộc phải bằng hoặc lớn hơn lương của tháng gần nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #544427   27/04/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (347)
    Số điểm: 2427
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Về vấn đề lương tháng 13 và thưởng tết là khác nhau, theo quan điểm cá nhân của mình thì về bản chất thì theo mình thấy nó vẫn giống nhau là vấn đề thưởng cho nhân viên trong dịp lễ tết. Có thể có những doanh nghiệp có quy định lương tháng 13 là chắc chắn có ngoài ra còn có thưởng thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #552928   27/07/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2063
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 81 lần


    Lương tháng 13 được xem là khoản thu nhập liên quan đến chế độ đãi ngộ cho người lao động. Tuy nhiên, Bộ luật Lao động hiện hành chỉ đề cập đến 2 vấn đề chính là tiền lương và tiền thưởng. có thể thấy quy định không thể hiện rõ lương tháng 13 là tiền thưởng, hay tiền thưởng Tết như nhiều người lao động và doanh nghiệp đang hiểu. Việc có lương tháng 13 hay không sẽ phụ thuộc vào quy chế hoạt động, quy chế tài chính riêng của mỗi doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #553098   28/07/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (94)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Về vấn đề sự khác nhau giữa thưởng tết và lương tháng thứ 13 theo ý kiến cá nhân của mình thì Tuy hai khoản tiền này là khác nhau nhưng ở Việt Nam thường gộp 2 Khoản tiền này thành 1 đưa vào dịp cuối năm nên rất dễ gây nhầm lẫn cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #553197   28/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Căn cứ tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền thưởng như sau:

    "1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

    2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở".

    Theo quy định pháp luật, lương tháng 13 (tức là tiền thưởng) sẽ dựa trên cơ sở thỏa thuận của người sử dụng lao động với người lao động thông qua hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể và còn phải căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm. Việc thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Do đó, pháp luật không có quy định bắt buộc người sử dụng lao động phải thưởng lương tháng 13 cho người lao động. Nếu trong hợp đồng lao động, các bên có thỏa thuận về thưởng lương tháng 13 thì công ty phải thực hiện theo. Còn nếu không có điều khoản về việc thưởng lương tháng 13 trong hợp đồng lao động thì không thể yêu cầu công ty chi trả lương tháng 13 cho người lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #554052   31/07/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (96)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Nhiều người vẫn cứ luôn nhầm tưởng Lương tháng 13 là quy định bắt buộc của pháp luật. Lương tháng 13 chỉ là quy định & cơ chế thưởng của từng công ty. Do vậy, khi bạn đi phỏng vấn xin việc, cần hỏi rõ quy định cơ chế thưởng của công ty để yêu cầu mức lương phù hợp.
     
    Báo quản trị |