DanLuat 2015

Lương tháng 13 có phải nộp BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #462452 26/07/2017

    hhnhan12

    Sơ sinh


    Tham gia:20/05/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Lương tháng 13 có phải nộp BHXH không?

    Kể từ ngày 1/1/2018, khi doanh nghiệp đạt kết quả kinh doanh sẽ chi lương tháng 13, 14. Vậy khoản tiền lương này doanh nghiệp và người lao động có nộp BHXH ... không?

    Cảm ơn nhiều.

     

     
    4341 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hhnhan12 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhuong14 (09/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462458   26/07/2017

    Mọi người hay gọi là tiền lương tháng 13, 14 nhưng thực chất đây là khoản tiền lương nên sẽ không đóng BHXH.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #462463   26/07/2017

    thanhdatvo95
    thanhdatvo95
    Top 500
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2015
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 4680
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 152 lần


    Theo khoản 3 điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH :

         Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động; tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 điều 4 của nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.

    Trong đó tiền thưởng theo điều 103 Bộ luật lao động được quy định như sau:

         1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

         2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Vì vậy mặc dù gọi là lương tháng 13, 14 nhưng bản chất của nó là tiền thưởng nên theo quan điểm của mình nó không thuộc khoản tiền phải đóng BHXH .

    Cập nhật bởi thanhdatvo95 ngày 27/07/2017 07:51:37 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhdatvo95 vì bài viết hữu ích
    hhnhan12 (26/07/2017) nguyenkhuong14 (09/08/2017)
  • #508451   26/11/2018

    Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội 2014, Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP và Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH.

    Theo quy định tại các văn bản nêu trên thì từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác.

    Đối chiếu với quy định nêu trên thì tiền thưởng của người lao động bao gồm tiền thưởng lương tháng thứ 13 và tiền thưởng theo đánh giá kết quả công việc hàng năm không làm căn cứ để tính đóng bảo hiểm xã hội.

    Hướng dẫn tại: Công văn 560/LĐTBXH-BHXH năm 2018 về xác định tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-