DanLuat 2015

Lương ngoài giờ làm việc quy định

Chủ đề   RSS   
  • #470436 11/10/2017

    Lương ngoài giờ làm việc quy định

    Thân gửi thư viện pháp luật,

    Tôi có một câu hỏi như sau:

    Giờ làm việc theo như quy định của công ty tôi là từ 7h30 - 16h30 hàng ngày, ngày nghỉ hàng tuần là ngày chủ nhật. Do đơn hàng xuất gấp, có một số công nhân có một số ngày phải đi làm từ 6h00 sáng đến 23h00 đêm. Vậy những trường hợp như vậy thì cần tính lương để trả cho người lao động như thế nào cho đúng?

     
    868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #482458   16/01/2018

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 3390
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật lao động 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường thì thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.Thời giờ làm việc theo quy định của công ty bạn là hợp lý và không vi phạm pháp luật về lao động.

    Tuy nhiên, trong trường hợp do đơn hàng gấp mà có một số người phải đi làm từ 6h sáng đến 23h đêm nếu được sự thỏa thuận đồng ý của cả hai bên thì không vấn đề gì. Nhưng bên phía người sử dụng lao động phải trả lương ngoài giờ cho người lao động theo quy định tại Điều 97 Bộ luật lao động 2012:

    "1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;" đối với thời gian làm thêm giờ ban ngày, và:

    "2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường." đối với thời gian làm thêm giờ ban đêm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-