DanLuat 2015

Lương ngày nghỉ lễ tết cho người lao động hưởng lương theo sản phẩm???

Chủ đề   RSS   
  • #421774 16/04/2016

    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Lương ngày nghỉ lễ tết cho người lao động hưởng lương theo sản phẩm???

    Theo Khoản 1 Điều 115 thì: "Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết". Nhưng những người lao động làm việc hưởng lương theo sản phẩm hoặc khoán mà những ngày này được nghỉ thì họ có được hưởng lương không? Nếu có thì tính lương kiểu gì? Xin ý kiến thỉnh giáo của các bác 

     
    3214 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhchichhlu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/04/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421776   16/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Theo tôi hiểu là vẫn được hưởng lương, luật đã ghi rõ như vậy rồi mà.

    Cách tính thì có thể có nhiều ý kiến khác nhau tùy người. Phương án của tôi là tính lương bằng 1 ngày trung bình người đó vẫn thường thực hiện. Trung bình của 1 tuần hay 1 tháng thì ... tùy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhchichhlu (17/04/2016)
  • #421803   17/04/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Đấy là bác tính lương ngày rồi :(((((

    Em bổ sung thêm: Nếu NSDLĐ căn cứ theo Khoản 2 Điều 22 Nghị đinh 05/2015/NĐ-CP: "Tiền lương theo sản phẩm được trả căn cứ vào mức độ hoàn thành số lượng, chất lượng sản phẩm theo định mức lao động và đơn giá sản phẩm được giao". Tức là ngày này họ nghỉ việc không có sản phẩm ----> không trả tiền????.

    Cuối tháng tổng kết xem trong tháng làm được bao nhiêu sản phẩm để trả tiền thì ngày nghĩ lễ không có sản phẩm sẽ không được trả tiền????

    Không biết đây có phải là 1 điểm hổng của luật không ạ???

    Có ai gặp trường hợp này ở thực tế có thể cho em ý kiến với 

     
    Báo quản trị |  
  • #421806   17/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Chẳng có lỗ hổng nào hết !!!!!

    Này nhé, NLĐ trả lương theo thời gian thì những ngày lễ họ không phải làm việc nhưng cũng vẫn được trả lương.

    Như vậy NLĐ trả lương theo sản phẩm, những ngày lễ họ cũng nghỉ, không làm ra sản phẩm, thì cũng phải trả lương chứ, luật đã ghi rõ rồi mà.

    Khúc mắc chỉ là tính xem trả họ tiền tương ứng với bao nhiêu sản phẩm mà thôi.

    Ghi chú: đã tìm thấy cách tính tiền lương được quy định ở nghị định 05/2015/NĐ-CP là trung bình của 1 tháng trước.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 18/04/2016 11:09:18 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhchichhlu (25/04/2016)
  • #422431   22/04/2016

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Theo mình thấy ở khoản 2 điều 26 nghị định 05/2015/NĐ-CP thì cứ lấy tiền lương tháng trước mà chia ra rồi tính thôi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    minhchichhlu (25/04/2016)
  • #422637   25/04/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Giờ thì em đồng ý kiến với các bác 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-