Lương ngày nghỉ lễ tết

Chủ đề   RSS   
  • #516187 31/03/2019

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Lương ngày nghỉ lễ tết

    Em thấy trên mạng nói là người lao động được nghỉ lễ tết Âm lịch là 5 ngày, tức là từ 30,1,2,3,4 âm lịch. Nhưng kế toán bên em tính lương có 4 ngày 1,2,3,4 ấm lịch. Còn 30 thì không tính. Khi hỏi thì kế toán nói nhân viên nhà nước mới được tính ngày 30 âm lịch. Như vậy thì có đúng không?

    Trả lời tham khảo:

    Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2012

    "Điều 115. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;" 

    Và Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP

    "Điều 8. Nghỉ Tết Âm lịch 

    1. Thời gian nghỉ Tết Âm lịch theo Khoản 1 Điều 115 của Bộ luật lao động do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm âm lịch hoặc 02 ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm âm lịch. 

    2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ Tết Âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày. "

    Như vậy, dù là trong nhà nước hay trong doanh nghiệp thì người lao động vẫn được nghỉ Tết nguyên đán 05 ngày và hưởng nguyên lương. Bạn có thể liên hệ lại kế toán/nhân sự để hỏi lại vấn đề này.

     

     
    2178 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    witnessOFlife (23/04/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539861   29/02/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Quy định chung đối với người lao động đó là được nghỉ có hưởng lương 05 ngày Tết Âm lịch, chứ không phải chỉ có trong Nhà nước mới được trả lương cho 05 ngày đâu bạn. Chưa kể, nếu đi làm vào ngày nghỉ lễ tết, bạn còn được tính tiền lương làm thêm giờ theo Điều 97 Bộ luật lao động 2012.

     
    Báo quản trị |