Lương làm thêm giờ có được miễn thuế thu nhập không?

Chủ đề   RSS   
  • #516024 30/03/2019

    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Lương làm thêm giờ có được miễn thuế thu nhập không?

    Mình đang không rõ quy định v/v trợ cấp làm thêm giờ có thuộc đối tượng bị tính thuế thu nhập cá nhân không? Trường hợp, thuộc đối tượng tính thuế TNCN  thì thuế TNCN sẽ được tính trên toàn bộ mức trợ cấp làm thêm giờ?

    Theo mình tìm hiểu thì Tại Điểm i khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định như sau:

    "Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

    1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

    [...]

    i) Thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật Lao động. Cụ thể như sau:

    i.1) Phần tiền lương, tiền công trả cao hơn do phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ được miễn thuế căn cứ vào tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ trừ (-) đi mức tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường.

    Ví dụ 2: Ông A có mức lương trả theo ngày làm việc bình thường theo quy định của Bộ luật Lao động là 40.000 đồng/giờ.

    - Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày thường, cá nhân được trả 60.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là: 

    60.000 đồng/giờ – 40.000 đồng/giờ = 20.000 đồng/giờ

    - Trường hợp cá nhân làm thêm giờ vào ngày nghỉ hoặc ngày lễ, cá nhân được trả 80.000 đồng/giờ thì thu nhập được miễn thuế là:

    80.000 đồng/giờ – 40.000 đồng/giờ = 40.000 đồng/giờ 

    i.2) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải lập bảng kê phản ánh rõ thời gian làm đêm, làm thêm giờ, khoản tiền lương trả thêm do làm đêm, làm thêm giờ đã trả cho người lao động. Bảng kê này được lưu tại đơn vị trả thu nhập và xuất trình khi có yêu cầu của cơ quan thuế.

    [...]". 

    Theo đó thì đối với thu nhập từ việc làm đêm, làm thêm giờ thuộc đối tượng được miễn thuế TNCN.

     

    Cập nhật bởi sunshine19 ngày 30/03/2019 12:28:11 CH
     
    674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận