LƯƠNG HĐ THỬ VIỆC THẤP HƠN LƯƠNG CHÍNH THỨC

Chủ đề   RSS   
  • #447290 21/02/2017

    anmanda

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    LƯƠNG HĐ THỬ VIỆC THẤP HƠN LƯƠNG CHÍNH THỨC

    Nhờ các Anh/Chị tư vấn giúp:

    Kính nhờ các Luật sư tư vấn giúp ạ.

    Nội dung sự việc:

    Công ty A thỏa thuận với Anh B thử việc ở vị trí Nhân viên HCNS, lương thử việc là 6.000.000VND/tháng.

    Sau thời gian thử việc, hai bên ký HĐLĐ chính thức, nhưng trong HĐLĐ chỉ ghi lương 4.000.000 VNĐ (cao hơn lương tối thiểu vùng), phần còn lại, Công ty giải thích rằng sẽ đưa vào năng suất lao động...để hợp thức hóa. 

    Vấn đề thắc mắc ở đây là: Lương thử việc cao hơn lương chính thức có phù hợp pháp luật không? Dù lương chính thức cao hơn lương tối thiểu vùng.

    Hay bắt buộc phải ghi lương trong HĐLĐ chính thức bằng hoặc cao hơn lương thử việc.

    Trân trọng!.

     
    4518 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447437   22/02/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Với yêu cầu trợ giúp tư vấn của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ tại Điều 28 Bộ luật lao động 2012 có quy định về Tiền lương trong thời gian thử việc như: “Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó”.

    Còn đối với trường hợp trả lương thì các bên sẽ trả lương theo hợp đồng lao động nhưng sẽ không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng  do chính phủ quy định theo Khoản 1 Điều 90 Bộ luật lao động 2012 như :. “Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định”.

    Như vậy, Mức lương làm việc chính thức là do sự thỏa thuận của người lao động và người sử dụng lao động. Tuy nhiên người sử dụng lao động không được trả mức lương thấp hơn mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Nhà nước tùy theo thỏa thuận của bạn hoặc công ty, mức lương khi làm chính thức của bạn có thể cao hơn hoặc thấp hơn lương thử việc. Việc kí hợp đồng với mức lương thử việc và lương chính thức như vậy của công ty là phù hợp theo quy định của pháp luật.

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.


     

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    anmanda (25/04/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/