Lương của cty TNHH 2 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #196291 25/06/2012

    yeucang

    Mầm

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Lương của cty TNHH 2 thành viên

    Em có nhận làm kế toán bán thời gian cho cty tư vấn thiết kế cty nay là cty TNHH 2 thàng viên, mọi công việc do 2 thành viên này làm tất cả từ a.z .

    Vậy trong bảng lương em để 1 người làm giám đốc còn người kia là nhân viên thiết kế vậy có đúng khôn? Và ai là người ký hợp đồng với giám đốc và thủ tục như thế nào?

    Và lương của hai người này được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN đúng không luật sư, có văn bản nào quy định không xin cung cấp cho em.

    Em cảm ơn nhiều!

     
    30515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196430   25/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10314)
    Số điểm: 58808
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4288 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    1/ Việc bố trí nhân sự và phân công chức danh ra sao là việc nội bộ của công ty.

    2/ Hợp đồng lao động của giám đốc sẽ do chủ tịch HĐTV ký

    3/ Vấn đề thuế TNDN thì cứ theo luật

    4/ Việc hạch toán chi phí là nghiệp vụ của đơn vị và luật sư ko tư vấn vấn đề này

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #196878   27/06/2012

    hoanglyly
    hoanglyly

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn yeucang!

    Để làm rõ nội dung bạn hỏi, tôi xin được bổ sung thêm một số ý kiến như sau:

    Theo Luật Doanh nghiệp, công ty TNHH hai thành viên có Hội đồng thành viên, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc. Trong trường hợp bạn nêu, hai thành viên góp vốn thành lập công ty đương nhiên là thành viên Hội đồng thành viên và một trong hai người được bầu làm Chủ tịch Hội đồng thành viên. Chủ tịch Hội đồng thành viên có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có thể là thành viên hoặc không phải là thành viên. Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Giám đốc (Tổng giám đốc) là người đại diện theo pháp luật của công ty.  Hội đồng thành viên là cơ quan quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc (Tổng giám đốc) bằng hình thức quyết định hoặc hợp đồng.

    Theo Điều 58 Luật Doanh nghiệp thì thù lao, tiền lương của thành viên Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý khác được tính vào chi phí kinh doanh theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp ...

    Theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp thì tiền lương, tiền công, thù lao trả cho thành viên Hội đồng thành viên không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không được tính vào các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Do đó, trong trường hợp bạn hỏi, căn cứ Điều 58 Luật Doanh nghiệp và Thông tư số 130 nêu trên, nếu 01 thành viên Hội đồng thành viên làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, 01 thành viên Hội đồng thành viên còn lại làm nhiệm vụ có tham gia điều hành  hoặc tham gia vào hoạt động sản xuất, kinh doanh (như bạn nêu là thiết kế) thì tiền lương của 02 người này được tính vào các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Chào bạn!

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoanglyly vì bài viết hữu ích
    yeucang (03/07/2012) HOBENGUYEN (18/11/2013)
  • #197015   27/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10314)
    Số điểm: 58808
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4288 lần
    Lawyer

    Luật sư đã xem qua

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com