DanLuat 2015

Lương 2 triệu đồng vẫn đóng thuế thu nhập cá nhân?

Chủ đề   RSS   
  • #335516 28/07/2014

    HuyenVuLS
    Top 150
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 21108
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 591 lần
    SMod

    Lương 2 triệu đồng vẫn đóng thuế thu nhập cá nhân?

    Một thành viên Dân Luật thắc mắc về thuế thu nhập cá nhân như sau: "Em nghe nói lương trên 9 triệu đồng/tháng mới phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhưng tháng vừa rồi em chỉ nhận lương được 2 triệu đồng (lương thử việc) thì kế toán giữ lại 10% lương để đóng thuế thu nhập cá nhân, vậy có đúng hay không?”.

    Trả lời:

    Căn cứ điểm i khoản 1 điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì người trả thu nhập sẽ thực hiện khấu trừ 10% trên thu nhập của cá nhân trước khi trả cho cá nhân nếu có mức thu nhập từ 2 triệu đồng/lần trở lên trong các trường hợp sau:

    - Cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động theo hướng dẫn tại điểm c, d khoản 2 điều 2.

    Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

    c) Tiền thù lao nhận được dưới các hình thức như: tiền hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoa hồng môi giới; tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật; tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút theo quy định của pháp luật về chế độ nhuận bút; tiền tham gia các hoạt động giảng dạy; tiền tham gia biểu diễn văn hoá, nghệ thuật, thể dục, thể thao; tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

    d) Tiền nhận được từ tham gia hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị doanh nghiệp, ban kiểm soát doanh nghiệp, ban quản lý dự án, hội đồng quản lý, các hiệp hội, hội nghề nghiệp và các tổ chức khác.  

    - Ký hợp đồng lao động dưới ba tháng.

    Như vậy, trường hợp của bạn sẽ bị khấu trừ 10% lương vì hợp đồng thử việc là hợp đồng dưới ba tháng.

    Tuy nhiên, trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Cá nhân làm cam kết phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

     
    18602 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn HuyenVuLS vì bài viết hữu ích
    Thelinhcaobang (30/07/2014) ThanhTam206 (29/07/2014) tranthuylinh2303 (29/07/2014) ThanhLongLS (29/07/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352288   25/10/2014

    thanhonap
    thanhonap

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Người lao động ở nước ta về cơ bản đời sống vẫn quá thấp. Điều kiện ăn uống kham khổ nên chyện đóng thuế thu nhập chắc chỉ dành cho dân buôn lậu... chứ người lao động bình thường có lẽ mong có đủ điều kiện để được đóng thuế cũng còn dài

     
    Báo quản trị |  
  • #352292   25/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Bạn thanhonap nói vậy bi quan quá, tôi là người lao động bình thường nè, chưa từng buôn lậu lần nào nhưng vẫn phải đóng thuế TNCN, mặc dù chút ít thôi nhưng vẫn là có đóng.

    Còn dân buôn lậu thực sự có lẽ ko đóng bất kỳ loại thuế nào, nếu đóng thuế thì đã không phải là buôn lậu

     
    Báo quản trị |  
  • #365540   30/12/2014

    Minh nghĩ đây là trường hợp không phải khấu trừ 10% thuế vì có 2 yếu tố:

    1./ Lương dưới 2 triệu đồng/tháng

    2./ Nếu tạm coi là đồng nhất khái niệm Hợp đồng thử việc và Hợp đồng lao động (thì trong quy đinh về hợp đồng thử việc thì thời gian tối đa cũng không quá 60 ngày ) nên có thể coi là trường hợp Ký Hợp đồng lao động dưới 3 tháng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #365542   30/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4693 lần
    SMod

    Chắc bạn thinhkl1 chưa đọc kỹ bài đầu tiên ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thinhkl1 (30/12/2014)
  • #365549   30/12/2014

    Nghĩa là vẫn phải thu thuế 10% ?

    Như vậy tức là không thể coi đồng nhất hợp đồng thử việc là thuộc loại hình ký loại hợp đồng lao động dưới 3 tháng được

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-