DanLuat 2015

Luật Viên Chức

Chủ đề   RSS   
  • #385606 29/05/2015

    Luật Viên Chức

    Xin Luật sư cho tôi hỏi?

    Theo Nghị định 29/2012 và Thông tu15 của Bộ nội vụ quy định điều kiện  xét tuyển đặc cách. Tôi công tác tại đơn vị sự nghiệp của huyện đã có đóng BHXH được 03 năm theo NĐ29và TT15 có được xét tuyển đặc cách không. Vì theo tôi NĐ 29 và TT15 đều nói là đang công tác tại vị trí và có thời gian đòng BHXH là 03 năm là được xét đạc cách. Nhưng sở nội vụ Quảng Nam thì nói phải là 04 năm có đóng BHXD vì không kể thời giantập sự. (thời gian tập sự là 1 năm) thì mới được xét tuyển đặc cách.Vậy như thế đúng hay sai. nếu sai thì tôi phải làm sao.

    Xin cảm ơn Luật sư!

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    2964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388394   18/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Theo quy định tại Thông tư 15/2012/TT-BNV hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức, thì điều kiện xét đặc cách với viên chức như sau:

    Điều 7. Điều kiện xét tuyển đặc cách

    1. Căn cứ nhu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đối với các trường hợp sau:

    a) Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định số29/2012/NĐ-CP hiện đang công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển; có thời gian liên tục từ đủ 3tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc); trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng.

    Như vậy, trường hợp này Sở nội vụ Quảng Nam trả lời bạn như vậy là không chính xác, bạn có quyền khiếu nại lên Giám đốc Sở.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    loipham1604 (20/07/2015)

0 Thành viên đang online
-