Luật về tiêu thụ tài sản trộm cắp

Chủ đề   RSS   
  • #339535 18/08/2014

    tamvv1989

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật về tiêu thụ tài sản trộm cắp

    em có mua của 1 người đàn ông khoản 40 tuổi 1 chiếc máy tính case cu co giá 700 nghin. luc mua e không biết là tái sản trộm cắp. và người nhà người ta biết e mua lên báo công an. vậy với tội như vậy thì em bị sử phạt hành chính là bao nhiêu?

     
    8529 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339729   19/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thắc mắc của bạn Công ty Luật Nam Long xin giải đáp như sau:

    Theo quy định tại Điều 11, Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì: 
    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    b) Cầm cố tài sản do trộm cắp, lừa đảo, chiếm đoạt hoặc do người khác phạm tội mà có.
     Và theo quy định tại Điều 250, Bộ luật hình sự về Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có thì: 
    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .
     
    Như vậy, theo bạn trình bày thì lúc mua chiếc máy tính trên bạn không biết đó là tài sản do trộm cắp mà có vì thế bạn sẽ không bị xử phạt. Tuy nhiên, việc bạn có biết rõ tài sản đó có phải là tài sản do trộm cắp mà có hay không cơ quan công an sẽ xác minh, và sẽ có hướng giải quyết cụ thể.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #339738   19/08/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn,

    Hành vi của bạn có thể xử lý một trong hai chế tài sau:

    Bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 20.000.000 đến 30.000.000 theo quy định tại Nghị định 67/2013/NĐ-CP.

    Hoặc:

    Bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 250 Bộ luật Hình sự về hành vi chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

    Về nguyên tắc, một hành vi chỉ bị xử lý bởi một chế tài, do vậy nếu bị xử phạt hành chính thì bạn sẽ được miễn xử lý chế tài hình sự và ngược lại.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với tôi và truy cập Website http://luathuythanh.vn/ để tham khảo thêm.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #339900   19/08/2014

    tamvv1989
    tamvv1989

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn bác. e bị tụi no vặt mất 5 triệu rồi. nó bảo là nộp chui cho nhanh. em con ghi âm lại được nữa. mặc cả hơn cả ngoài chợ bác ak. đúng là 1 nhà nước thối nát. mất hết niềm tin vào chính quyền rồi. với đoạn ghi âm của em thì có làm được gi không bác?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com