DanLuat 2015

Luật thuế TNDN Quốc hội khoá XII, kỳ họp thứ 3?

Chủ đề   RSS   
  • #129809 12/09/2011

    duyenbt1984
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Luật thuế TNDN Quốc hội khoá XII, kỳ họp thứ 3?

    Kính chào Luật sư!
    Tôi xin được LS tư vấn về vấn đề sau:
    1/ Luật thuế TNDN QH khoá XII, kỳ họp thứ 3 số 14/2008/QH12 ngày 3/6/2008 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009 đến nay có còn hiệu lực thi hành không? Nếu không thì đã được thay thế bởi Luật nào?
    2/ Tại Chương III, Điều 13, khoản 2 của Luật này có ghi: "Doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hoá, thể thao và môi trường được áp dụng thuế suất 10%." Vậy cho tôi hỏi, lĩnh vực hoạt động môi trường này được hiểu như thế nào ạ? Công ty tôi hoạt động công ích vệ sinh môi trường công cộng, nhiệm vụ chính là thu gom, vận chuyển, xử lý rác thải sinh hoạt, tưới nước rửa đường có nằm trong danh mục môi trường này hay không?
    Rất cảm ơn LS!
     
    2798 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #130170   13/09/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3510 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Vấn đề bạn hỏi, xin trả lời như sau:

    1/ Luật thuê thu nhập doanh nghiệp 2008 đến nay vẫn còn hiệu lực, chưa bị thay thế hay sửa đổi, bổ sung bởi bất cứ luật nào.

    2/ Hoạt động môi trường là một lĩnh vực khá rộng, không thể mô tả hết trong vài dòng được. Nói nôm na nó là những hoạt động được điều chỉnh bởi Luật bảo vệ môi trường 2005, Luật tài nguyên nước 1998, Luật năng lượng nguyên tử 2008...

    Hoạt động của cty bạn là hoạt động bảo vệ môi trường theo quy định tại uật bảo vệ môi trường. Và đương nhiên là nó nằm trong danh mục hoạt động môi trường quy định tại khoản 2 Điều 13 Luật thuế TNDN.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (13/09/2011)
  • #130197   13/09/2011

    duyenbt1984
    duyenbt1984
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 4428
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 76 lần


    Cảm ơn anh đã trả lời ạ. Như vậy công ty em được hưởng ưu đã thuế TNDN với mức thuế suất là 10% phải không ạ? Ngoài các lĩnh vực hoạt động như em đã nói ở trên, công ty em còn kinh doanh hàng hoá, cung ứng dịch vụ thì có được hưởng chung mức thuế suất này hay không?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-