DanLuat 2015

Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2013 với cá nhân ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #292468 20/10/2013

    heoluoihl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2013 với cá nhân ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng

    Em chào luật sư,

    Luật sư cho em hỏi với ạ. Trước T7/2013 TNCN áp dụng TT84 thì đối với cá nhân có ký hợp đồng dưới 3 tháng sẽ không phải khấu trừ nếu cuối năm làm bản cam kết có thu nhập duy nhất 1 nơi và không vượt quá quy định. Nhưng năm 2013 có ra văn bản hướng dẫn trước khi ban hành luật thuế TNCN mới là "cá nhân ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng đối với cá nhân có mã số thuế hay không có mã số thuế đều khấu trừ 10% " , Vậy bây giờ TT111 đã được ban hành thì đối với cá nhân ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng sẽ áp dụng theo thông tư hay nghị định nào ạ? vẫn khấu trừ 10%  hay không khấu trừ nếu cá nhân có bản cam kết ạ?

    Mong được Luật sư giải đáp thắc mắc.

    Em cảm ơn Luật sư,

     

    Cập nhật bởi heoluoihl ngày 20/10/2013 10:08:27 CH
     
    7524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294149   29/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Hiện giờ thì Thông tư 111/2013/TT-BTC đã có hiệu lực nên áp dụng theo thông tư này và Nghị định 65/2013/NĐ-CP nha bạn.

    Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế (Thông tư 111)

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhânchưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-