Luật thừa kế tài sản đối với nhà công vụ

Chủ đề   RSS   
  • #403183 19/10/2015

    nnmaihuong88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật thừa kế tài sản đối với nhà công vụ

    Chào Luật Sư,

    Luật sư vui lòng tư vấn giúp thắc mắc của tôi như sau:

    Cha mẹ tôi đã mất, có để lại căn nhà dạng nhà công vụ. Anh/chị tôi hiện đang ở và có hộ khẩu nhưng chỉ có tôi vì lập gia đình nên phải cắt hộ khẩu theo chồng.Xin luật sư cho biết tôi có được thừa hưởng quyền thừa kế ngang bằng với các anh/chị của tôi hay không?

    Cảm ơn rất nhiều!

     
    2905 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440793   07/11/2016

    thuhong2712
    thuhong2712

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


                 Chào bạn! Dựa vào những thông tin bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

                 Căn nhà mà bạn đề cập là căn nhà công vụ nên căn nhà đó thuộc sở hữu nhà nước chứ không thuộc sở hữu của cha mẹ bạn. Cha mẹ bạn trong thời gian công tác chỉ được nhà nước cho thuê căn nhà công vụ đó. Cụ thể được quy định tại khoản 5 điều 3 Luật nhà ở 2014:           

                Điều 3: Giải thích từ ngữ                                                         

                5. Nhà ở công vụ là nhà ở được dùng để cho các đối tượng thuộc diện được ở nhà công vụ theo quy định của Luật này thuê trong thời gian đảm nhận chức vụ, công tác.

               Và đến khi bên thuê nhà là cha mẹ bạn chết thì nhà công vụ sẽ bị nhà nước thu hồi. Cụ thể được quy định tại điểm đ khoản 1 điều 84 Luật nhà ở 2014.

                Điều 84. Thu hồi nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

                1. Việc thu hồi nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện khi có một trong các trường hợp sau đây:    

                đ) Bên thuê chết hoặc có tuyên bố mất tích của Tòa án mà không có ai đang cùng sinh sống; trường hợp thuê nhà ở công vụ thì khi người được thuê nhà ở công vụ chết hoặc có tuyên bố mất tích của Tòa án;

             Vậy vì nhà công vụ không phải là di sản của cha mẹ bạn nên bạn và anh/chị bạn không có quyền hưởng thừa kế căn nhà đó.

     

    NGUYÊN THU HỒNG | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |