DanLuat 2015

Luật thừa kế không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #174635 27/03/2012

    Luật thừa kế không có di chúc

    Ông bà nội tôi có 6 người con: 3 trai, 3 gái. Cha tôi hy sinh 1975. Mẹ tôi mất năm 1984. Cha tôi chỉ có mình tôi là con. Ông nội tôi mất năm 1975, không có để lại di chúc. Bà nội mất năm 2000, cũng không có để lại di chúc. Tài sản hiện giờ do chú tôi đứng tên để quản lí. Giờ tôi muốn chia thừa kế tài sản của ông bà nội tôi. Vậy tôi có được hưởng thừa kế tài sản của ông bà tôi để lại không? Rất mong nhận được sự hồi đáp từ diễn đàn. Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    4696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #174752   28/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Liên quan đến vấn đề của bạn, tôi trả lời như sau:

    - Theo Điều 645 Bộ luật Dan dự 2005 về thời hiệu khởi kiện thừa kế thì thời hiệu khởi kiện chia thừa kế đối với di sản thừa kế của ông bà bạn là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế, tức là thời điểm bà bạn chết (năm 2000). Do đó đến nay, thời hiệu khởi kiện chia thừa kế đối với di sản thừa kế của ông bà bạn đã hết. Bạn không còn quyền khởi kiện yêu cầu chú bạn phải chia thừa kế đối với nhà đất trên nữa.
    - Tuy nhiên, tại Nghị quyết số02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng pháp luật trong việc giải quyết các vụ án dân sự, hôn nhân và gia đình có quy định: Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế.
    - Theo đó, khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết và trường hợp của bạn (nếu tuân thủ quy đinh trên) sẽ được áp dụng một trong các trường hợp sau:
    + Trường hợp không có di chúc mà các đồng thừa kế thảo thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo thoả thuận của họ.
    + Trường hợp không có di chúc và các đồng thừa kế không có thoả thuận về phần mỗi người được hưởng khi có nhu cầu chia tài sản, thì việc chia tài sản chung đó được thực hiện theo quy định của pháp luật về chia tài sản chung.
    Để được tư vấn cụ thể và chính xác hơn, bạn cần bổ sung thêm thông tin.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.

    TUANLAWER

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295


    Cập nhật bởi tuanlawer ngày 28/03/2012 03:56:49 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-