DanLuat 2015

Luật thừa kế đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #194171 15/06/2012

    nobichul_2410

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật thừa kế đất đai

    Ông nội tôi có 3 người con: Bố tôi (con cả) rồi đến cô tôi và một chú nữa.
    Cô và chú đều đã lập gia đình, và được ông chia cho hai mảnh đất, còn gia đình tôi hiện đang sống cùng ông bà, đăng kí làm hai hộ, một đứng tên ông nội tôi, một đứng tên bố tôi, và đã có sổ đỏ.
    Ông nội tôi mất năm 2011, và không để lại di chúc, căn nhà này cũng là tài sản riêng của ông nội tôi.
    Căn nhà gia đình tôi đang ở nằm trong quy hoạch, vài năm nữa sẽ ra ngoài mặt đường, chính vì thế có nảy sinh một số tranh chấp.
    Tôi muốn hỏi nếu như sau này bà tôi mất, và không để lại di chúc, thì phần thừa kế (là căn nhà hiện gia đình tôi đang ở) sẽ được chia như thế nào? Nếu như không thể thỏa thuận trong nội bộ gia đình, thì cô và chú tôi có quyền khởi tố đòi quyền sử dụng đất không? Và thời hạn khởi tố là bao nhiêu lâu? Hết thời hạn đó, thì gia đình tôi có thể bán căn nhà mà không cần sự đồng ý của cô và chú tôi hay không?
     
    3641 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194175   15/06/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời:

    Chào bạn!
               Theo thông tin bạn nêu thì nhà đất mà ông bà bạn và gia đình bạn đang sử dụng là tài sản của ông bà bạn (GCN QSD đất đứng tên ông bạn). Nếu ông bà bạn qua đời mà không để lại di chúc thì di sản đó sẽ thuộc về hàng thừa kế thứ nhất của ông bà bạn theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 BLDS, trong đó chú bạn và cô bạn cũng có quyền thừa kế như bố bạn. Thời hiệu "khởi kiện" tranh chấp thừa kế (chứ không phải "khởi tố") là 10 năm kể từ ngày người có di sản chết. Thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế của ông bạn (1/2) nhà đất là 10 năm (2011=2021), thời hiệu khởi kiện về thừa kế của bà bạn cũng là 10 năm kể từ ngày bà bạn qua đời. Nếu hết thời hiệu trên mà không có tran chấp thì người đang sử dụng di sản được quyền tiếp tục sử dụng di sản.
               Nay bà bạn còn sống nên nếu bà bạn lập di chúc (hợp pháp) để lại cho bố bạn 1/2 giá trị nhà đất đó thì phần tài sản đó sẽ thuộc về gia đình bạn, các cô chú sẽ không đòi chia thừa kế đối với phần di sản của bà bạn được nữa. Còn phần di sản của ông bạn nếu có tranh chấp thì Tòa án sẽ chia đều cho các thừa kế vì ông bạn không có di chúc.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    loi165 (11/11/2013)
  • #294049   29/10/2013

    loi165
    loi165

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư Đặng Văn Cường

    Luật sư cho em hỏi: Ông ngoại em có hai người vợ,bà cả lấy ông ngoại em sinh ra dc hai Dì vì thời phong kiền ko có con trai nên bà cả lấy thêm cho ông ngoại em hà hai là bà ngoại em,lúc đó bà ngoại em đã qua một đời chồng có một con riêng là cậu cả.sau khi lấy ông ngoại bà ngoại sinh hạ dc cho ông ngoại 2 Dì một cậu và mẹ em,bà ngoại em ở khu đất gần nhà em hiện tại đang ở (giờ là Dì con bà cả đang ở) còn các dì và cậu,mẹ em thì ở với ông ngoại và bà cả,sau khi các dì lấy chồng ra ở riêng còn cậu thì ra công tác ở hà nội lấy vợ sinh con còn mẹ em là giao viên ở trường làng nên ở lại chăm sóc ông bà,hai bà mất trườ c con ông ngoại thì đến năm 1982 thì mất sau khi mất ko có di chúc ko có  tranh chấp nên chinh quyền có cấp cho gia dình em sồ đỏ miếng đất đó và đóng thuế đất từ nhưng năm đó,giờ con gái cậu em ở hà nội về có tranh chấp thì cho em hỏi miếng đất đó sẽ như thế nào ,quyền thừa kế hay phân chia sẽ như thế nào?em càm ơn luật sư

    Luật sư tư vấn giúp em gửi vào gmail giúp em. Em càm ơn luật sư rất nhiều

     

     
    Báo quản trị |  
  • #296578   11/11/2013

    loi165
    loi165

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn luật sư rất nhiều!

    Nếu theo nhưng lời luật sư nói thì bà em mất năm 1975 ông mất năm 1980 ko đề lại di chúc  mà từ đó tới giờ ko có tranh chấp gì!!gia đình em đã được cấp sổ đỏ quyền sử dụng miếng đất đó và đã xây dựng lại nhà cửa mới ( năm 2007) trên nên căn nhà cũ ông ngoại để lại thì các gì và cậu em ko có quyền về tranh chấp khối tài sản đó nữa phài không luật sư!nếu có tranh chấp thì nhà em có phải phá bỏ căn nhà mới xây để trả lại nguyên hiện trạng cũ không ah!mong  Luật sư giải đáp giúp em.Em xin chân thành cảm ơn!

    Gmail: thangloi165@gmail.com

    Dt: 098 4545 246

    Địa chỉ: Quận 7- TP HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #297871   18/11/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    - Theo thông tin bạn cung cấp thì ông bà bạn đã qua đời quá 10 năm nên đã hết thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế. Do vậy, gia đình bạn được tiếp tục quản lý, sử dụng ngôi nhà và thửa đất đó.

    - Tuy nhiên, nếu nhà đất là di sản do ông bà để lại chưa chia, không có di chúc thì việc cấp GCN QSD đất cho gia đình bạn là không đúng pháp luật. Vì vậy, cậu bạn có thể khiếu nại việc cấp GCN QSD đất đó để yêu cầu UBND huyện hủy bỏ GCN QSD đất đã cấp cho gia đình bạn. Gia đình bạn chỉ được quản lý, sử dụng chứ không được cấp GCN QSD đát, không được định đoạt nhà đất - trừ trường hợp các thừa kế có thỏa thuận được về việc phân chia di sản thừa kế.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-