luật thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #240318 18/01/2013

    khunglonglee

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luật thừa kế

    nhờ luật sư tư vấn giúp việc như sau:

    ông nội tôi mất đột ngột không để lại di chúc, tài sản đất đai, nhà ở do ông nội đứng tên, vậy theo luật thừa kế là bà nội và ba tôi (ba tôi là con một) sẽ được thừa kế, nhưng bà nội không còn tờ chứng nhận hôn thú với ông nội do lạc mất vậy bà nội có được hưởng thừa kế theo luật không? thủ tục để ba tôi đứng tên tài sản thừa kế như thế nào? trong hộ khẩu gia đình có tên 2 bác là cháu gọi ông nội là cậu ruột, vậy việc đứng tên quyền sử dụng đất , nhà ở của ba tôi có cần 2 bác này ký tên đồng ý không? rất mong được sự tư vấn của luật sư. tôi xin chân thành cảm ơn!!!

     
    11479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240403   19/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Nếu ông nội bạn mất không để lại di chúc thì  di sản của ông là 50% trong khối tài sản chung của ông bà nội bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Hàng thừa kế thứ nhất sẽ được hưởng bằng mỗi phần bằng nhau, cụ thể là bà nội bạn và ba bạn sẽ được hưởng 50% di sản của ông nội bạn nếu khi mất ông nội bạn không còn bố mẹ và không có con nuôi hoặc con rơi. 

    Đối với bà nội bạn không còn lưu giữ giấy ĐKKH thì có thể làm giấy xác nhận nhờ địa phương chứng nhận kèm theo giấy khai sinh của ba bạn là có thể chứng minh mối quan hệ hôn nhân của ông bà.

    Để được nhận thừa kế, ba bạn và bà nội bạn phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế, khi làm không cần chữ ký hay ý kiến gì của hai bác trên vì không liên quan. Bạn có thể tham khảo qui định sau:

     

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    khunglonglee (19/01/2013)
  • #240453   19/01/2013

    khunglonglee
    khunglonglee

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    còn vấn đề nữa thưa luật sư là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở ghi là chứng nhận cho hộ ông (tên ông nội) được quyền sử dụng...nay chủ hộ mất Vậy tất cả những người có tên trong hộ khẩu đều được chia một phần tài sản bằng nhau có đúng không? có xét về thứ tự hàng thừa kế không? trong hộ khẩu có 2 người bác gọi chủ hộ là cậu ruột đã chuyển hộ khẩu đi nơi khác 2 năm sau khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vậy 2 người này theo luật có được hưởng tài sản này không? làm thế nào để ba tôi con một của chủ hộ được đứng tên và có quyền quyết định trên toàn bộ tài sản mà ông nội tôi (chủ hộ) để lại. rất mong được sự tư vấn. tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #240792   21/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Theo thông tin bạn cung cấp thì trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở có ghi chứng nhận cho hộ ông (tên ông nội). Như vậy, theo qui định của pháp luật thì ông nội bạn đang là người đại diện cho hộ gia đình. do vậy, tòan bộ diện tích đất mà gia đình bạn được Nhà nước cấp trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đều là tài sản chung của các thanh viên trong gia đình bạn (theo sổ hộ khẩu). khi ông nội bạn mất không để lại di chúc thì phần di sản của ông nội bạn trong GCN QSDĐ này sẽ được chia thừa kế theo pháp luật , thứ tự ưu tiên theo hàng thứ nhất, thứ hai và ba. bạn có thể tham khảo các qui định về hộ gia đình nhé.

     1. Hộ gia đình là một đơn vị kinh tế khi các thành viên có tài sản chung trong hoạt động kinh tế chung trong quan hệ sử dụng đất được giao cho hộ để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp và trong một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định. Hộ gia đình là chủ thể trong các quan hệ sản xuất, kinh doanh .

    2. Đất ở được giao cho hộ gia đình sử dụng thì hộ gia đình là chủ thể của quan hệ dân sự liên quan đến đất đó.

    3. Chủ hộ gia đình là người đại diện cho hộ trong các quan hệ dân sự vì lợi ích chung của hộ.

    4. Tài sản của hộ gia đình gồm tài sản do các thành viên cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung và các tài sản khác mà các thành viên thỏa thuận là các tài sản chung. Quyền sử dụng đất cũng là quyền chung của hộ

    5. Hộ gia đình chịu trách nhiệm dân sự về việc thực hiện những quyền và nghĩa vụ dân sự do người đại diện xác lập nhân danh hộ gia đình.

    6. Hộ gia đình chịu trách nhiệm dân sự bằng tài sản chung của hộ; nếu tài sản chung không đủ để thực hiện nghĩa vụ của hộ thì các thành viên phải chịu trách nhiệm liên đới bằng tài sản riêng của mình.

    Điều 106. Hộ gia đình

    Hộ gia đình mà các thành viên có tài sản chung, cùng đóng góp công sức để hoạt động kinh tế chung trong sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp hoặc một số lĩnh vực sản xuất, kinh doanh khác do pháp luật quy định là chủ thể khi tham gia quan hệ dân sự thuộc các lĩnh vực này.

    Điều 107. Đại diện của hộ gia đình

    1. Chủ hộ là đại diện của hộ gia đình trong các giao dịch dân sự vì lợi ích chung của hộ. Cha, mẹ hoặc một thành viên khác đã thành niên có thể là chủ hộ.

    Chủ hộ có thể ủy quyền cho thành viên khác đã thành niên làm đại diện của hộ trong quan hệ dân sự.

    2. Giao dịch dân sự do người đại diện của hộ gia đình xác lập, thực hiện vì lợi ích chung của hộ làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của cả hộ gia đình. 

    Trên đây là nội dung tư vấn cho bạn, nếu còn câu hỏi nào hoặc chưa hiểu bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên lạc trực tiếp với luật sư để được tư vấn cụ thể.

    Thân chào

     

     

     

     

     

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #241328   23/01/2013

    khunglonglee
    khunglonglee

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn luật sư nhưng còn vấn đề này tôi chưa rõ như luật sư tư vấn là vì gcn quyền sử dụng đất cấp trên hộ gia đình nên đất là tài sản chung của các thành viên trong gia đình (theo sổ hộ khẩu), nhưng trong hộ khẩu có tên 2 người bác mà theo thứ tự thừa kế là hàng thứ ba, vậy thì những người này không được hưởng tài sản nếu 2 hàng thừa kế trên vẫn còn có đúng không thưa luật sư??? và khi ba tôi tức con trai duy nhất của chủ hộ làm giấy để đứng tên trên số đất đó thì có cần phải có chữ ký ủy quyền của tất cả các thành viên trong hộ khẩu gia đình không, nếu 2 người bác đó không chịu ký tên ủy quyền thì ba tôi có được đứng tên trên số đất đó không?

     
    Báo quản trị |  
  • #241694   25/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! luật sư tư vấn cho bạn tiếp như sau

    1/ Thứ tự phân chia thừa kế như sau: hang thứ 1, hàng thứ 2, hàng thứ 3. do vậy, 2 người bác này chỉ được nhận thừa kế khi hàng thừa kế thứ 1 và thứ 2 không còn.

    2/ Việc đứng tên trên GCNQSDĐ đối với trường hợp cấp cho hộ gia đình, thì người đứng tên chỉ mang tính chất đại diện cho những người còn lại. Do vậy cần phải có ý kiến của những thành viên . Nếu hai người bác của bạn không đồng ý cho ba bạn đứng tên thì gia đình nên họp lại để thống nhất 1 người có thể đại diện gia đình đứng tên trên GCNQSDĐ. Nếu không thể thỏa thuận được với nhau, bạn cần phải nhờ pháp luật can thiệp mà thôi.

    Chúc bạn thành công

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com