DanLuat 2015

Luật Tái Định Cư

Chủ đề   RSS   
  • #194364 17/06/2012

    here_we_go_04

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Tái Định Cư

    Kính chào Luật sư,

    Xin luật sư tư vấn cho tôi, tôi được chuyển nhượng từ cha tôi 5000 m2 đất nông nghiệp, hiện tôi cũng đang đứng tên là chủ sở hữu của một lô đất thổ cư ở tỉnh khác. Xin hỏi luật sư: " nếu như 5000m2 đất nông nghiệp bị giải tỏa quy hoạch thì tôi có được nhà nước cung cấp một lô đất để tái định cư hay không?"

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    2835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194976   20/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Việc tái định cư chỉ thực hiện đối với người bị Nhà nước thu hồi đất ở mà phải di chuyển chỗ ở. Còn đất của bạn là đất nông nghiệp nên nếu bị thu hồi thì bạn không thuộc diện được tái định cư.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #195143   20/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1839)
    Số điểm: 17982
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1123 lần
    Lawyer

            Chào bạn! Trường hợp của bạn bạn tham khảo nghị định84/2007/NĐ-CP, Nghị định69/2009/NĐ-CP nhé

            Tại điều 16 Nghị định69/2009/NĐ-CP như sau:

            Điều 16. Bồi thường đất nông nghiệp

    1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi được bồi thường bằng đất có cùng mục đích sử dụng; nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền tính theo giá đất cùng mục đích sử dụng.

    2. Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất nông nghiệp đang sử dụng vượt hạn mức thì việc bồi thường được thực hiện như sau:

    a) Trường hợp diện tích đất vượt hạn mức do được thừa kế, tặng cho, nhận chuyển nhượng từ người khác, tự khai hoang theo quy hoạch được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì được bồi thường;

    b) Diện tích đất vượt hạn mức của các trường hợp không thuộc quy định tại điểm a khoản này thì không được bồi thường về đất, chỉ được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    3. Trường hợp đất thu hồi là đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn thì không được bồi thường về đất, người thuê đất công ích của xã, phường, thị trấn được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    4. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất do nhận giao khoán đất sử dụng vào mục đích nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản (không bao gồm đất rừng đặc dụng, rừng phòng hộ) của các nông, lâm trường quốc doanh khi Nhà nước thu hồi thì được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    5. Đất nông nghiệp sử dụng chung của nông trường, lâm trường quốc doanh khi Nhà nước thu hồi thì được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại, nếu chi phí này là tiền không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước.

     

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 20/06/2012 02:24:33 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |