LUẬT SƯ TẬP SỰ VÀ VIÊN CHỨC NHÀ NƯỚC

Chủ đề   RSS   
  • #211778 06/09/2012

    LUẬT SƯ TẬP SỰ VÀ VIÊN CHỨC NHÀ NƯỚC

    chào các anh chị.

    theo điểm a khoản 4 điều 17 luật luật sư và khoản 2 điều 3 quy chế tập sự hành nghề luật sư quy định : người thuộc 1 trong các trường hợp sau đây thì không được đăng ký tập sự hành nghề luật sư :đang là cán bộ công chức, viên chức.....

    hiện nay tôi đang làm viên chưc ở 1 bệnh viện tphcm,nay nhân dịp  đoàn luật sư tphcm đang nhận đăng ký tập sự hành nghề luật sư tôi muốn đăng ký tập sự nhưng không biết với điều kiện trên tôi có được chấp nhận không. vì lý do hoàn cảnh gia đình tôi chưa thể làm đơn xin nghỉ việc được.

    theo tôi biết , trong hồ sơ đính kèm giấy đề nghị đăng ký  tập sự , ở mục 7 đoàn ls chỉ yêu cầu quyết định nghỉ việc hoặc các giấy tờ liên quan chứng minh không thuộc diện cán bộ công chức. chứ không nói gì đến viên chức cả. tôi đang rất băn khoăn không biết trường hợp tôi sẽ như thế nào. các anh chị biết cho ý kiến giùm. giấy tờ chứng minh không thuộc diện cán bộ công chức là những giấy tờ gì?.

     

     
    4602 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212004   07/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3543 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Đúng như bạn nói là điểm a khoản 2 Điều 3 Quy chế hành nghề luật sư quy định người đang là cán bộ, công chức, viên chức... thì không được đăng ký tập sự hành nghề luật sư. Và điểm a khoản 4 Điều 17 Luật Luật sư thì quy định người đang là cán bộ, công chức, viên chức thì không được cấp Chứng chỉ hành nghề Luật sư.

    Như vậy theo các quy định trên thì hiện nay bạn đang là viên chức của một bệnh viện chưa nghỉ việc thì bạn không đủ điều kiện để đăng ký tập sự hành nghè luật sư. Việc Đoàn Luật sư Tp HCM chỉ yêu cầu giấy tờ chứng minh không phải là công chức, mà không nhắc gì đến viên chức là không đúng với quy định trên. Cái này có thể là do thiếu sót thôi, chứ Đoàn Luật sư thì chắc chắn họ phải biết luật yêu cầu cụ thể như thế nào.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    leanhthu (08/09/2012)
  • #212212   07/09/2012

    cám ơn anh . tôi cũng đã hiểu vấn đề rồi.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 07/09/2012 07:04:13 CH Viết hoa tên riêng. Cập nhật bởi rainmaker ngày 07/09/2012 05:39:53 CH
     
    Báo quản trị |