DanLuat 2015

Luật sư giúp tôi về thủ tục thay đổi tên họ?

Chủ đề   RSS   
  • #285219 09/09/2013

    huuthang2109

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư giúp tôi về thủ tục thay đổi tên họ?

    Hiện nay tôi 22 tuổi.Tôi muốn đổi tên họ của tôi vì lý do cá nhân xin hỏi tôi có thể đổi không? Nếu được thì thủ tục đổi tên như thế nào? Trong bao lâu thì hoàn thành xong? Mất lệ phí bao nhiêu? Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi huuthang2109 ngày 09/09/2013 10:03:12 SA
     
    5770 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286432   16/09/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


     
    Báo quản trị |  
  • #286504   16/09/2013

    rubiclaw257
    rubiclaw257

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

    Thứ nhất, về lý do thay đổi họ tên được quy đinh trong Khoản 1 Điều 27 BLDS như sau :

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Do vậy, nếu có lý do chính đáng bạn mới có thể thay đổi họ tên nhé !

    Thứ hai, Hồ sơ thay đổi tên họ bao gồm:

    - Tờ khai theo quy định;

    - Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

    - Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

    Do anh đã 22 tuổi nên cơ quan có thẩm quyền đăng kí thay đổi tên họ cho anh là UBND cấp huyện (căn cứ Khoản 2 Điều 37 Nghị định 158/2005 NĐ-CP ).

    Thứ ba, thời gian hoàn thành là 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ ; trường hợp cần xác minh thêm không được kéo dài quá 5 ngày.

    Cuối cùng, về lệ phí bạn có thể tham khảo ở phần góp ý của thành viên phía trên nhé.

    Chúc bạn đạt được mục đích của mình !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-