DanLuat 2015

luật sư giúp con với ạ.

Chủ đề   RSS   
  • #303564 22/12/2013

    haikho3

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư giúp con với ạ.

    chào luật sư!

    Hôm trước con có mua hàng trên mạng và người bán hàng yêu cầu con chuyển khoản tiền trước khi giao hàng. tổng số tiền của con là 1,5 triệu, và con đã chuyển khoản hết 1,5 triệu cho người bán nhừng sau khi nhận dược tiền con không nhận được hàng, liên lạc thì không được. con biết là mình bị lừa. vậy luật sư cho con hỏi là co có thể kiện người đó tội lừa đảo được không ạ?

    Con đang rất hoang mang mong luật sự giải đáp giúp con. con cám ơn ạ.

     
    2846 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303600   23/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn, theo Khoản 1 Điều 139 Bộ Luật hình sự quy định:
              "Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới  hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm".
               Trường hợp trên của bạn nếu như người bán hàng chưa bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc chưa bị kết án về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị xử phạt hành chính, bị kết án về hành vi chiếm đoạt nhưng đã được xóa án tích thì với giá trị chiếm đoạt là 1.5 triệu đồng cũng chưa thể đề nghị cơ quan công an khởi tố người đó với tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản.           Tuy nhiên, trường hợp của bạn thì bạn có thể làm đơn trình báo đến công an quận, huyện nơi người đó đang cư trú hoặc nơi mà cửa hàng có trụ sở để cơ quan công an điều tra làm rõ hành vi trên, xem có đủ hành vi cấu thành tội phạm lừa đảo chiếm đoạt hay chưa, trong trường hợp chưa thì người đó cũng xẽ bị xử phạt hành chính. Và người đó sẽ phải hoàn trả lại bạn khoản tiền mà đã lừa đảo.
              Chúc bạn sơm giải quyết được vấn đề của mình !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    haikho3 (23/12/2013) nguyenhai_lph (25/12/2013) hadong92 (31/12/2013) truong0509 (09/01/2014)
  • #303633   23/12/2013

    haikho3
    haikho3

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ, luật sư cho con hỏi thêm là con không biết địa chỉ của người bán. không biết gì ngoài số tài khoản ngân hàng thì con ra công an nơi con ở người ta có nhận giải quyết không ạ? và nếu con và những người bị lừa khác cùng góp số tiền bị lừa lại trên 2 triệu thì có được khởi tố hình sự chưa ạ?

    con cám ơn luật sư ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #303699   23/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

           Trường hợp bạn không biết điện chỉ người đã có hành vi lừa đảo trên thì bạn có thể trình báo trực tiếp đến cơ quan công an điều tra nơi giao hàng cho bạn (nơi bạn đang ở). Khi bạn trình báo thì công an quận/ huyện thì họ sẽ tiếp nhận thông tin và giải quyết theo quy định pháp luật như:

          +) Khi tiếp nhận thông tin từ bạn, cơ quan điều tra sẽ xác minh và theo dõi, nếu như phát hiện ra đối tượng thực hiện hành vi trên, nếu đủ căn cứ sẽ khởi tố hình sự, còn không thì chỉ sử phạt hành chính.

           +) Khởi tố vụ án hình sự. Theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự thì điều kiện để khởi tố vụ án hình sự là phải có dấu hiệu tội phạm. Khi giá trị tài sản chưa đến 2 triệu nhưng đây là hành vi mang tính nguy hiểm cao cho xã hội, hành vi được thực hiện đối với nhiều người trên diện rộng và có nguy cơ tiếp tục xâm phạm đến những chủ thể khác thì cơ quan điều tra sẽ khởi tố vụ án hình sự. (việc nhận định là có dấu hiệu tội phạm hay không là do cơ quan điều tra nhận định, do đó có khỏi tố trong trường hợp này hay không phụ thuộc vào từng cơ quan điều tra khác nhau).

           Lưu ý: Bộ luật hình sự không quy định việc cộng dồn giá trị lừa đảo từng lần lại với nhau để truy cứu theo điều khoản cơ bản. Hành vi lừa đảo diễn ra nhiều lần được xác định là tình tiết định khung hoặc tình tiết tăng nặng để truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenhai_lph (25/12/2013) haikho3 (23/12/2013) hadong92 (28/12/2013)
  • #305818   09/01/2014

    truong0509
    truong0509

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cho con hỏi con giao dịch mua bán tài khoản game online nhưng bên mua không thanh toán mà bỏ trốn, nhưng con không biết tên địa chỉ cụ thể của đối tượng, con có len cong ty game và bên đó yêu cầu có văn bản của cơ quan công an thì sẽ cung cấp thông tin về chủ tài khoản mà con vừa chuyển nhượng bao gồm sdt , chứng minh thư nhân dân,... vậy nếu con làm đơn tố cáo gửi công an nơi mà con giao dịch với đối tượng thì có được giải quyết theo yêu cầu của công ty game không ạ?? số tiền lừa đảo khoảng 7trieu đồng ạ. con xin cảm ơn mong các cô chú có thể giải đáp và hòm thư của con sớm nhất "nguyenbatruong0509@gmail.com". con xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-