Luật sư giải đáp giúp tôi được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #283547 28/08/2013

    mrhungnguyen

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư giải đáp giúp tôi được không ?

    Chào luật sư !

    tôi đã kết hôn 1 lần từ năm 2009 sau khi cưới được 1 năm vợ tôi bỏ đi nước ngoài ( tôi và vợ đã có 1 bé gái ) kể từ đó đến bây giờ không liên lạc được ,không có địa chỉ .. vậy tôi muốn ly hôn thì cần những thủ tục gì ạ?

     
    3355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283718   29/08/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3333)
    Số điểm: 21677
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1182 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn nộp đơn xin ly hôn đơn phương đến tòa án tỉnh kèm theo: giấy đăng ký kết hôn, giấy khai của con, thông tin cá nhân của bạn và lý do ly hôn, thông tin về tài sản chung yêu cầu được chia cũng như các tài liệu, chứng cứ hay yêu cầu khác có liên quan đến vụ án. Tòa án sẽ xem xét đơn của bạn và thụ lý giải quyết nếu không có yêu cầu bạn bổ sung gì thêm.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    mrhungnguyen (29/08/2013)
  • #283809   29/08/2013

    conglyvungben
    conglyvungben

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 3 lần


    trường hợp của bạn nếu không liên lạc được với vợ, không có tin tức gì kể từ năm 2009 thì bạn có thể yêu cầu tòa án tuyên bố vợ bạn mất tích. sau đó bạn xin ly hôn thì tòa sẽ giải quyết cho bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #283906   30/08/2013

    Chungnhandautu.com
    Chungnhandautu.com

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 6 lần


    Dear Mr Hungnguyen,

    Trường hợp của bạn mình xin có ý kiến tham khảo như sau;

    - Bạn có thể đệ đơn xin tuyên bố mất tích trong trường hợp bạn đã dùng đủ mọi cách để tìm kiếm thông tin của vợ theo trình tự quy định tại Điều 330-332 Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2004.

            + Điều 74 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích sáu tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự.

             + Khoản 1 Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích.

    - Sau khi tòa án tuyên bố mất tích bạn có thể nộp đơn xin ly hôn trong trường hợp vợ/chồng mất tích theo điều 89 Luật Hôn nhân gia đình năm 2005.

     

    Một số ý kiến đóng góp,

    Trân trọng.

    0989.242.382

     

     
    Báo quản trị |  
  • #284180   02/09/2013

    nguyenducht07
    nguyenducht07

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


    Xin chào anh..!

    Vì vợ anh đang ở nước ngoài và không thể liên lạc được...!

    Do đó để muốn ly hôn anh có thể làm theo hướng dẫn của các luật sư đã nói ở trên là cần làm tuyên bố vợ anh mất tích....!

    Và vì vợ anh đang ở nước ngoài do đó, một điều cũng rất quan trọng đó là anh cần phải để ý đó là mọi thủ tục yêu cầu tòa án, hay hướng dẫn anh cần đến Toàn Án nhân dân cấp tỉnh để giải quyết....!

    Trân trong.!

     

    Lawyer: Nguyễn Viết Đức
    SĐT: 0976271276

     

     

    Lawyer: Nguyễn Viết Đức

    SĐT: 0976271276

    Email: nguyenducht07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com