DanLuat 2015

Luật sư có thể chỉ em cách giai quyết tinh huống này không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #253714 08/04/2013

    bichhuyen93

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư có thể chỉ em cách giai quyết tinh huống này không ạ?

    Minh đang có một phần vốn góp 100 triệu vào cty TNHH VT (phần này chiếm 5% vốn điều lệ công ty) nhưng do công việc riêng nên Minh không thể tiếp tục knh doanh ở cty được nữa. Minh tìm được Duyên đồng ý mua lại phần vốn góp này với giá 120 triệu nhưng các thành viên khác trong công ty không đồng ý việc chuyển nhượng này, họ chỉ đồng ý chuyển nhượng cho Cô Tuyết là Phó GĐ cty với giá 85 triệu. Hãy giúp Minh bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình?

     

    Em chân thành cảm ơn.

     
    4141 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253993   09/04/2013

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (879)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn!

    Mình nghĩ bạn áp dụng điều 44 luật doanh nghiệp 2005 thì có thể giải quyết được vấn đề này:

     

    "Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp

    Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán".

    Theo quy định trên, thành viên của cty đã không thể mua được phần vốn góp của M với điều kiện của M đưa ra thì M hoàn toàn có quyền chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho người khác, không phải là thành viên của cty. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanghell vì bài viết hữu ích
    bichhuyen93 (12/04/2013)

0 Thành viên đang online
-