Luật sư có tham gia vào tố tụng từ khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #535394 20/12/2019

    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3357
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Luật sư có tham gia vào tố tụng từ khi nào?

    Câu hỏi: Luật sư có tham gia vào tố tụng từ khi nào?

    Trả lời:

    Căn cứ Điều 72, Điều 83 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015, Luật sư có thể tham gia với tư cách người bào chữa cho người bị buộc tội hoặc người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người bị tố giác, người bị kiến nghị khởi tố.

    Căn cứ Điều 74 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015, thời điểm Luật sư là người bào chữa tham gia tố tụng:

    Luật sư là người bào chữa tham gia tố tụng từ khi khởi tố bị can.

    Trường hợp bắt, tạm giữ người thì Luật sư là người bào chữa tham gia tố tụng từ khi người bị bắt có mặt tại trụ sở của Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra hoặc từ khi có quyết định tạm giữ.Trường hợp cần giữ bí mật điều tra đối với các tội xâm phạm an ninh quốc gia thì Viện trưởng Viện kiểm sát có thẩm quyền quyết định để Luật sư là người bào chữa tham gia tố tụng từ khi kết thúc điều tra.

    Như vậy, thời điểm sớm nhất Luật sư có thể tham gia tố tụng là ngay từ khi người bị bắt có mặt tại trụ sở cơ quan điều tra. Thông thường, Luật sư là người bào chữa sẽ tham gia vào tố tụng kể từ khi khởi tố bị can tức là sau khi kết thúc giai đoạn điều tra.

     
    1240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận