DanLuat 2015

Luật sư có phải tư vấn cho khách hàng bằng án lệ?

Chủ đề   RSS   
  • #443748 12/12/2016

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    Luật sư có phải tư vấn cho khách hàng bằng án lệ?

    Ngày 06/4/2016, Chánh án TANDTC đã ban hành Quyết định 220/ QĐ-CA về việc công bố 6 án lệ.

    Theo Nghị quyết 03/2015/NQ-HĐTPKhi xét xử, Thẩm phán, Hội thẩm phải nghiên cứu, áp dụng án lệ để giải quyết các vụ việc tương tự, bảo đảm những vụ việc có tình tiết, sự kiện pháp lý giống nhau phải được giải quyết như nhau.

    Theo Điều 28 Luật luật sư quy định “Khi thực hiện tư vấn pháp luật, luật sư phải giúp khách hàng thực hiện đúng pháp luật để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của họ”

    Có thể thấy, Quy định pháp luật rất rõ ràng đối với thẩm phán, hội thẩm nhưng với các luật sư – một phần của phiên tòa thì lại không? Câu hỏi được đặt ra ở đây là: Luật sư có phải tư vấn cho khách hàng bằng án lệ? Bởi quyền và lợi ích hợp pháp của khách hàng phù hợp rất nhiều vào tư vấn của luật sư.

    Trên thực tế, việc có áp dụng án lệ hay không còn tùy thuộc vào đánh giá chủ quan của Thẩm phán xem vụ án đó có được xem là tương tự án lệ nên 02 tình huống có thể xày ra như sau:

    - Tình hướng thứ nhất: Nếu không dùng án lệ để tư vấn thì trường hợp thực tế tại phiên tòa, án lệ được áp dụng thì khách hàng bị thiệt hại họ có khả năng sẽ khởi kiện ngược lại luật sư.

    - Tình huống thứ 2: Có dùng án lệ để tư vấn nhưng tại Tòa, án lệ lại không được áp dụng cũng khiến khách hàng phản ứng.

    Vậy phương án nào để giải quyết vấn đề trên?

    Rất mong các thành viên cho ý kiến, nhất là các Luật sư ạ.

    Cập nhật bởi happy_smile ngày 12/12/2016 04:00:09 CH
     
    1780 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443771   12/12/2016

    Nếu pháp luật cho phép sử dụng án lệ thì tại sao bạn phải lo lắng về việc có sử dụng để tư vấn cho khách hàng hay không?

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #443789   13/12/2016

    happy_smile
    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    LSTranTrongQui viết:

    Nếu pháp luật cho phép sử dụng án lệ thì tại sao bạn phải lo lắng về việc có sử dụng để tư vấn cho khách hàng hay không?

    Đồng ý với luật sư là luật cho phép sử dụng án lệ. Tuy nhiên thực tế có áp dụng hay không còn phụ thuộc vào ý kiến chủ quan của thẩm phán nên mới đặt ra 2 vấn đề như mình nói ở trên. Đặt địa vị mình là 1 khách hàng, ông luật sư kiu vụ án của anh/chị là tương tự với án lệ đã được công bố này,......chỉ bị xử như này thôi. Làm hợp đồng ok hai bên vui vẻ lắm rồi đến lúc lên Tòa, ngài thẩm phán cho rằng vụ án này là ko tương tự nên ko áp dụng án lệ.....chết quốc,

    Một vài suy nghĩ, mong luật sư chia sẻ thêm ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #443794   13/12/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn.

    Bạn cần làm rõ các nội dung tư vấn là thuộc phạm vi nào để có thể nhận định là Luật sư có phải tư vấn cho khách hàng bằng án lệ.?hay không?

    - Nếu ở giai đoạn bắt đầu thực hiện hoặc đang thực hiện thì ls phải tư vấn cho khách hàng thực hiện đúng quy định của pháp luật để tránh rũi ro, chứ hướng họ áp dụng "án lệ" làm gì?

    - Nếu ở giai đoạn đã phát sinh tranh chấp thì phải tư vấn đầy đủ cho khách hàng bất cứ vấn đề gì có lợi và cả rũi ro khi TP chấp nhận hoặc không chấp nhận án lệ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #443796   13/12/2016

    happy_smile
    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 8281
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 201 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Bạn cần làm rõ các nội dung tư vấn là thuộc phạm vi nào để có thể nhận định là Luật sư có phải tư vấn cho khách hàng bằng án lệ.?hay không?

    - Nếu ở giai đoạn bắt đầu thực hiện hoặc đang thực hiện thì ls phải tư vấn cho khách hàng thực hiện đúng quy định của pháp luật để tránh rũi ro, chứ hướng họ áp dụng "án lệ" làm gì?

    - Nếu ở giai đoạn đã phát sinh tranh chấp thì phải tư vấn đầy đủ cho khách hàng bất cứ vấn đề gì có lợi và cả rũi ro khi TP chấp nhận hoặc không chấp nhận án lệ.

    . Nhưng như bác nói thì có vẻ như quy định về án lệ đang gây khó cho luật sư thì phải. Đề cập tới lợi ích với rủi ro khi TP chấp nhận hay không chấp nhận án lệ có khiến khách hàng nghi ngờ năng lực nhận định tình tiết vụ án (vụ án tương tự) không?  Khả năng họ tiếp tục hợp tác với LS có giảm đi ko?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #443802   13/12/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Ý kiến của bạn thì đừng có gán cho tôi.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-