luật sư cho tôi hỏi việc như sau

Chủ đề   RSS   
  • #286946 18/09/2013

    haianhnet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho tôi hỏi việc như sau

    -tôi và vợ yêu nhau từ năm 1996

    - đến năm 1997 chúng tôi sinh 1 cháu gái ( trong thời gian này đến năm 2002 chúng tôi không ở cùng nhau liên tục)

    - và đến cuối năm 2002 chúng tôi sinh thêm 1 cháu trai và đi đăng ký kết hôn. rồi dọn về sống với nhau

    - năm 2003 gia đình tôi có cho tôi 1 mảnh đất 60m2 ( sổ đỏ chỉ đứng tên mình tôi)

    - năm 2006 chúng tôi  ly thân cho đến nay (2013) ( trong thời gian này một mình tôi nuôi 2 cháu nhỏ vợ tôi hoàn toàn không đóng góp gì ) và từ đó tới nay tôi rất ít gặp lại vợ

    - năm 2012 tôi nhận được tin vợ tôi bị bắt về tội tàng trữ ma túy trái phép và bị tóa án xử 6 năm tù.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi thủ tục ly hôn của tôi và vợ, và khi ly hôn thì tài sản riêng và gia đình cho tôi sẽ xử lý như nào ?

    xin trân thành cám ơn luật sư !

     

    Cập nhật bởi haianhnet ngày 18/09/2013 07:21:50 CH
     
    3088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287022   19/09/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Vợ chồng anh kết hôn năm 2002 và đã có con chung trước đó, về tài sản thì anh trình bày năm 2003 được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của 60 m2 đất, đây là khối tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân. Căn cứ quy định của luật HNGĐ thì tài sản chung vợ chồng trong thời kỳ hôn khi ly hôn thì phân chia theo nguyên tắc chia đôi, có xem xét công sức của các bên trong việc tạo lập tài sản. Luật HNGĐ cũng quy định về việc thuận tình hoặc đơn phương ly hôn của vợ hoặc chồng.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    haianhnet (19/09/2013)
  • #287052   19/09/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    - Thứ nhất: bạn muốn ly hôn với vợ của bạn khi vợ bạn đang chấp hành hình phạt tù. thì trình tự thủ tục như sau:

    + hiện nay pháp luật HNGĐ không có quy định cụ thể về vấn đề ly hôn khi 1 trong 2 bên đương sự đang chấp hành hình phạt tù. Tuy nhiên theo quy định của LHNGĐ có thể hiểu:

    Điều 85 Luật HNGĐ năm 2000. Quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn

     

    1.  Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.

     

    2.  Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

     

    Theo quy định trên, người chồng (vợ) có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 85 .2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì người chồng không có quyền yêu cầu ly hôn. Như vậy, trường hợp một trong hai bên (vợ hoặc chồng) đang thi hành hình phạt tù giam mà không thuộc vào khoản 2 Điều 85 thì hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án cho ly hôn.

    Hồ sơ yêu cầu giải quyết việc ly hôn trong trường hợp này bao gồm:

    +   Đơn xin ly hôn;

    +   Bản chính giấy đăng ký kết hôn;

    +   Bản sao hộ khẩu;

    +   Bản sao chứng minh nhân dân của vợ và chồng ;

    +   Bản sao giấy khai sinh của con chung;

    +   Các giấy tờ chứng minh về tài sản ;

    +   Các văn bản liên quan đến việc đang thụ án tù giam của vợ hoặc chồng (bản án, quyết định thi hành án phạt tù).

    * Đối với giấy tờ, tài liệu là bản sao thì cần phải công chứng, chứng thực tại cơ quan có thẩm quyền.

    Nơi nộp hồ sơ:

    Hồ sơ được nộp tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi người đang thi hành án tù (người vợ hoặc người chồng) cư trú, làm việc trước khi chấp hành hình phạt tù (trong trường hợp ly hôn không có yếu tố nước ngoài).

    Trình tự giải quyết:

    +   Tòa án có thẩm quyền thụ lý đơn ly hôn của người chồng hoặc vợ và sau đó ủy thác cho Tòa địa phương - nơi có trại giam mà người vợ (hoặc chồng) đang thụ hình – để lấy lời khai, ý kiến của người này…vv

    +   Tòa án sẽ tiến hành xử ly hôn vắng mặt người đang thụ án tù.

    - Thứ 2: về vấn đề chia tài sản và con:

    + Tài sản: mảnh đất 60m2 theo bạn trình bày được mua vào năm 2003, mà vc bạn ĐKKH vào năm 2002 như vậy khối tài sản này là tài sản chung vợ chồng. Về nguyên tắc sẽ chia đôi (có xem xét công sức đóng góp của mỗi bên nếu có căn cứ)

    + Con: bạn có 2 con, các cháu đang sống với bạn. Về nguyên tắc vấn đề con cái do 2 bên vc thỏa thuận, nếu ko thỏa thuận được tòa sẽ căn cứ vào tình hình thực tế, kinh tế, môi trường sống để xác định ai có quyền nuôi con ( trường hợp này khả năng bạn có quyền nuôi con là rất cao).

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    haianhnet (20/09/2013)
  • #287304   20/09/2013

    haianhnet
    haianhnet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư đã trả lời rất chi tiết.

     
    Báo quản trị |  
  • #287308   20/09/2013

    haianhnet
    haianhnet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi muốn luật su giúp thêm 1 số chi tiết nữa.

    1 tôi xin đính chính mảnh đất đó tôi được bố mẹ cho và tuyên bố chỉ cho con trai, không cho con dâu việc này được chứng minh bằng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ đứng tên tôi.

    2 như tôi đã trình bày: do đã ly thân 1 thời gian dài, ( từ năm 2006 tới nay) cho lên tôi ko thể có những giấy tờ sau.

    1 Chứng minh thư của vợ tôi

    2 những giấy tờ liên quan đến việc vợ tôi đang thụ án hình sự ( những giấy đó tôi có thể xin ở đâu và xin thế nào?)

    xin cám ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #287453   21/09/2013

    nguyenducht07
    nguyenducht07

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào anh haianhnet..!

    Về thủ tục ly hôn như bạn thanhlaonhp đã nói tôi không cần trao đổi thêm. Còn về tài sản là ảnh đất do anh được cho và đứng tên anh tôi xin có ye kiến như sau.

    Tài sản đó đúng là tài sản hình thành trong thời ký hôn nhân. Nhưng đó là tài sản anh được tặng cho riêng hay tài sản được tặng cho chung.

    Nếu dó là tài sản được tặng cho riêng thì đó vẫn là tài sản riêng của anh...!Và khi ra tòa anh cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ liên quan đến mảnh đất để chứng minh đó là tài sản riêng và hợp đồng tặng cho là một phần không thể thiếu để chứng minh.....!

    Chúc anh và 2 cháu mạnh khỏe.

    Trân trong...!

    Lawyer: Nguyễn Viết Đức

    SĐT: 0976271276

    Email: nguyenducht07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #288374   26/09/2013

    nguyenducht07
    nguyenducht07

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào anh haianhnet..! Về giấy từ tuỳ thân của vợ anh, tôi xin tư vấn như sau:

    Giấy tờ đó anh có thể đến UBND xã để xin giấy xác nhận về lý lịch của vợ anh

    Còn các giấy tờ khách, anh không có khả năng thu thập được thì anh có thể làm đơn nhờ Tòa án thu thập giúp....!

    Trân trọng...!

     

    Lawyer: Nguyễn Viết Đức

    SĐT: 0976271276

    Email: nguyenducht07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869