DanLuat 2015

Luật sư cho tôi hỏi.

Chủ đề   RSS   
  • #329245 20/06/2014

    Luật sư cho tôi hỏi.

    Tôi là một viên chức làm trong một đơn vị hành chính sự nghiệp có thu. Xin cho hỏi, cơ quan tôi trực thuộc phòng TNMT, là một Lãnh đạo có được phép quát mắng, chửi bới nhân viên hoặc thậm chí xúc phạm đến lòng tự trọng, nhân phẩm của nhân viên hay không? Và nếu có thì có bị xử lý theo quy định nào không? Xin Luật sư trả lời giúp tôi.

     
    2359 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vochicong1983 vì bài viết hữu ích
    ls.luongducphuong (20/06/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329289   20/06/2014

    ls.luongducphuong
    ls.luongducphuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2014
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1276
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 55 lần


    Không ai được quyền quát mắng, chửi bới, xúc phạm đến lòng tự trọng, nhân phẩm của người khác!

    Tùy mức độ mà có thể sẽ áp dụng các biện pháp xử lý sau đây:

    Thứ nhất là: Xử lý hình sự theo quy định tại Điều 121, BLHS: "

    Điều 121. Tội làm nhục người khác

    1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:
      a) Phạm tội nhiều lần;
      b) Đối với nhiều người;
      c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
      d) Đối với người thi hành công vụ;
      đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.
    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

    Thứ hai là: Xử lý vi phạm hành chính điểm a, khoản 1, Điều 5, Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

    Thứ ba là: Kỷ luật nội bộ theo nội quy.

    Thân gửi!

    Tư vấn luật miễn phí - Công chứng hợp đồng giao dịch

    Email: luatsuluongducphuong@gmail.com

    Website: http://www.lamchuphapluat.vn

    SĐT: 0911.111.099 - 01.668.668.629

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn ls.luongducphuong vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (20/06/2014) hipgov (20/06/2014) vochicong1983 (23/06/2014) luattienlang (16/04/2015)
  • #329296   20/06/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    em hoàn toàn đồng ý với bác luongducphuong

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hipgov vì bài viết hữu ích
    ls.luongducphuong (21/06/2014)
  • #329653   23/06/2014

    Cám ơn luật sư luongducphuong.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-