DanLuat 2015

Luật sở hữu trí tuệ, bản quyền, tác giả trên internet có được áp dụng không

Chủ đề   RSS   
  • #224937 08/11/2012

    yeu79group

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sở hữu trí tuệ, bản quyền, tác giả trên internet có được áp dụng không

    Một website có ghi rõ trong quy định của mình như sau:

    6. Sở hữu trí tuệ

    Mọi nội dung được đăng tải trên PhimHD.vn, bao gồm thiết kế, logo, các phần mềm, chức năng kỹ thuật, các , hình ảnh, cấu trúc trang đều thuộc bản quyền của PhimHD.vn và công ty sở hữu trang web này. Nghiêm cấm mọi sao chép, sửa đổi, trưng bày, phân phát, chuyển tải, tái sử dụng thông qua công nghệ “đóng khung”, xuất bản, bán, cấp phép, tái tạo hay sử dụng bất cứ nội dung nào của trang web cho bất kỳ mục đích nào mà không có sự xác nhận bằng văn bản của Ban quản trị PhimHD.vn hoặc/và công ty sở hữu.

     

    Vậy cho em hỏi? Nếu em sử dụng lại logo, hình ảnh, cấu trúc, bố cục trang website này, em có bị vi phạm luật không? và chủ nhân trang website này có thể kiện em không ?

     
    6437 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225426   10/11/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Nói riêng về mặt SHTT:

    Nếu họ chưa đăng ký bảo hộ, thì tất nhiên bạn ko vi phạm gì. Còn nếu có đăng ký bảo hộ mà bạn sao chép của họ, thì tất nhiên là bạn vi phạm rồi, họ có quyền kiện bạn.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    yeu79group (16/11/2012)
  • #227099   16/11/2012

    yeu79group
    yeu79group

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    em có đọc được luật SHTT như sau:

    Khoản 1, Điều 6 Luật SHTT 2005, sửa đổi 2009 ghi rõ: "Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện dưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất lượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay chưa công bố, đã đăng ký hay chưa đăng ký. "

    Nói như vậy, có nghĩa là, không cần phải đăng ký, chỉ cần chứng minh là có thể kiện họ được đúng không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #298951   23/11/2013

    luatnvs1
    luatnvs1
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 1141
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


     

    Nói riêng về mặt SHTT:

    Nếu họ chưa đăng ký bảo hộ, thì tất nhiên bạn ko vi phạm gì. Còn nếu có đăng ký bảo hộ mà bạn sao chép của họ, thì tất nhiên là bạn vi phạm rồi, họ có quyền kiện bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #298961   24/11/2013

    luatnvs1 viết:

     

    Nói riêng về mặt SHTT:

    Nếu họ chưa đăng ký bảo hộ, thì tất nhiên bạn ko vi phạm gì. Còn nếu có đăng ký bảo hộ mà bạn sao chép của họ, thì tất nhiên là bạn vi phạm rồi, họ có quyền kiện bạn.

     

    Câu này thì chắc không ai phản đối được rồi ,

     
    Báo quản trị |