DanLuat 2015

Luật Sở Hữu Trí Tuệ

Chủ đề   RSS   
  • #418348 12/03/2016

    assingmy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Sở Hữu Trí Tuệ

    xin chào mọi người !. Xin mọi người trả lời giải đáp về quyền tác giả , tác phẩm giùm em với ạ. Ông Lộc là tác giả của tác phẩm " hình thức thể hiện tranh tết dân gian ", loại hình ứng dụng mĩ thuật . Đã được cục bản quyền tác giả cấp giấy chứng nhận đăng kí quyền tác giả số 169/20013/QTG. Ngày 7-1-2013 , tác phẩm được đăng kí là tổng thể bố cục được sắp xếp hình thức thể hiện của năm cụm hình theo một chủ đề thể hiện không khí ngày tết dân gian , trong đó mỗi cụm hình là những hình ảnh đã được được lưu truyền trong văn hóa dân gian từ lâu đời . Năm 2014 ông Lộc phát hiện trong showroom ô tô của cty Mặt Trời Mọc đã sử dụng một trong năm cụm hình ảnh trong tác phẩm của ông để trưng bày. Do đó ông Lộc khởi kiện cty Mặt Trời Mọc về hành vi xâm phạm quyền tác giả. Tại tòa , cty Mặt Trời Mọc cho rằng mình lấy ý tưởng sáng tạo từ tranh dân gian được lưu truyền lâu đời chứ không phải dựa trên tác phẩm của ông Lộc. Hỏi : A/ Tác phẩm của ông Lộc có được bảo hộ quyền tác giả theo pháp luật sở hữu trí tuệ không? Nêu cơ sở pháp lý. B/ Hành vi của cty Mặt Trời Mọc có xâm phạm quyền tác giả của ông Lộc không? Vì sao?. xin chân thành cám ơn ạ !.
     
    3589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418487   14/03/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8719)
    Số điểm: 48950
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Rất tiếc là Luật sư không tham gia giải bài tập nhé.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #430686   13/07/2016

    Thaodinh94
    Thaodinh94

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Với phạm vi nội dung bạn đưa ra, tôi xin tham vấn cho bạn như sau:

    1. Khoản 1, 2 Điều 6 Nghị định 105/2006/NĐ-CP quy định:

    “1. Việc xác định đối tượng được bảo hộ được thực hiện bằng cách xem xét các tài liệu, chứng cứ chứng minh căn cứ phát sinh, xác lập quyền theo quy định tại Điều 6 của Luật Sở hữu trí tuệ.

    2. Đối với các loại quyền sở hữu trí tuệ đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền, đối tượng được bảo hộ được xác định theo giấy chứng nhận đăng ký, văn bằng bảo hộ và các tài liệu kèm theo giấy chứng nhận đăng ký, văn bằng bảo hộ đó”.

    Trong trường hợp mà bạn nêu tác phẩm của ông Lộc đã được cục bản quyền tác giả cấp giấy chứng nhận đăng kí quyền tác giả nên tác phẩm sẽ thuộc đối tượng được bảo hộ.  

    2. Khoản 8 Điều 28 Luật sở hữu trí tuệ 2005 quy định về hành vi xâm phạm quyền tác giả: “Sử dụng tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả, không trả tiền nhuận bút, thù lao, quyền lợi vật chất khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật này”. Khoản 1 Điều 25 quy định như sau:

    “1. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm:

    a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

    b) Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình;

    c) Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu;

    d) Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại;

    đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

    e) Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hóa, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào;

    g) Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy;

    h) Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó;

    i) Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị;

    k) Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng”.

    Nếu hành vi sử dụng của công ty Mặt trời mọc không thuộc trường hợp quy định theo khoản 1 Điều 25, thì hành vi này đã xâm phạm tới quyền tác giả của ông Lộc.

    Ông Lộc hoàn toàn có căn cứ để áp dụng các biện pháp theo quy định của pháp luật để bảo vệ quyền tác giả của mình trước hành vi xâm phạm của công ty Mặt trời mọc.

    Trân trọng.

    Ms. Đinh Phương Thảo

    Tel: 01656062870 Email: 94phuongthao@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-