Luật quân nhân chuyên nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #517314 28/04/2019

    Lynguyen.132

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật quân nhân chuyên nghiệp

    Anh chị cho em hỏi. Em sinh năm 1991. Nhập ngũ 09/2013. Sau đó 09/2014 e học trung cấp ra trường chuyển chuyên nghiệp tháng 09/2016 công tác tới ngày nay (hơn 2 năm rưỡi) em muốn xin xuất ngũ. Anh chị cho e hỏi e đã xin ra đc chưa ạ?

     
    734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517324   28/04/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 5532
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Về câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau:

    Do trường hợp của bạn là quân nhân chuyên nghiệp nên để thôi phục vụ tại ngũ thì bạn phải thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015.

    Điều kiện thôi phục vụ tại ngũ như sau:(Điều 22 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015.)

    - Quân nhân chuyên nghiệp được nghỉ hưu

    - Quân nhân chuyên nghiệp được nghỉ theo chế độ bệnh binh khi sức khỏe bị suy giảm theo quy định của pháp luật

    - Quân nhân chuyên nghiệp đang phục vụ tại ngũ được chuyển ngành khi được cấp có thẩm quyền đồng ý và được cơ quan, tổ chức nơi đến tiếp nhận

    - Quân nhân chuyên nghiệp không thuộc các trường hợp trên thì được phục viên.

    Như vậy, trường hợp của bạn thì chưa đủ tuổi để có thể xin thôi phục vụ tại ngũ trừ trường hợp bạn không còn đủ tiêu chuẩn về sức khỏe để phục vụ tại ngũ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tranxuandung991994 vì bài viết hữu ích
    Lynguyen.132 (29/04/2019)
  • #517420   30/04/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 3431
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 55 lần


    Theo quy định tại Điều 21 và Điều 22 Luật quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng 2015 thì:
     
    "Điều 21. Hình thức thôi phục vụ tại ngũ
     
    1. Nghỉ hưu.
     
    2. Phục viên.
     
    3. Nghỉ theo chế độ bệnh binh.
     
    4. Chuyển ngành.
     
    Điều 22. Điều kiện thôi phục vụ tại ngũ
     
    1. Quân nhân chuyên nghiệp được nghỉ hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Khi hết hạn tuổi phục vụ tại ngũ cao nhất theo quy định tại khoản 2 Điều 17 của Luật này và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên;
     
    b) Nam quân nhân chuyên nghiệp có đủ 25 năm, nữ quân nhân chuyên nghiệp có đủ 20 năm phục vụ trong quân đội trở lên do thay đổi tổ chức biên chế mà quân đội không còn nhu cầu bố trí sử dụng;
     
    c) Trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 17 của Luật này.
     
    2. Quân nhân chuyên nghiệp được nghỉ theo chế độ bệnh binh khi sức khỏe bị suy giảm theo quy định của pháp luật.
     
    3. Quân nhân chuyên nghiệp đang phục vụ tại ngũ được chuyển ngành khi được cấp có thẩm quyền đồng ý và được cơ quan, tổ chức nơi đến tiếp nhận.
     
    4. Quân nhân chuyên nghiệp không thuộc trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này thì được phục viên."
     
    Như vậy, tùy theo điều kiện của mình, bạn có thể thôi phục vụ tại ngũ trong các trường hợp: nghỉ hưu, phục viên, nghỉ theo chế độ bệnh binh, chuyển ngành theo các quy định đã trích dẫn. Đối với trường hợp của bạn thì bạn có thể thôi phục vụ tại ngũ theo hình thức phục viên.
     
    Báo quản trị |