luật pháp ly hôn đơn phương

Chủ đề   RSS   
  • #269736 17/06/2013

    tranlien110585

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật pháp ly hôn đơn phương

    chào luật sư!

    em có thắc mắc này em hỏi được ko ạ?

    Em có quen và yêu một người Đồng Tháp mới được 7 tháng và anh là người đã có vợ quê ơ An Giang nhưng chưa có con chung, không vì lý do gì hai người không sống chung với nhau hơn 1 năm nay, và vợ của anh đã bỏ nhà đi từ tháng 02/2012 đến nay không rõ tung tích. Nay anh ấy muốn ly hôn đơn phương và có gửi lên tòa án Huyện Hồng Ngự nhưng cơ quan không giải quyết.

     - Nguyên đơn là nam (ưu tiên nữ).

    - phải có bên nữ (vợ cũ) ra giáp mặt và xác nhận đồng ý thì mới giải quyết.

    - Về quê An Giang(vợ cũ)/ hộ khẩu thường trú ra đó đưa đơn lên Tòa Án huyện. Nhưng vợ cũ của anh đã bỏ đi 1.5 năm nay, anh ấy có hỏi bên gia đình vợ cũ nhưng họ không biết là ở đâu.

    Cho em hỏi 3 điều kiện trên thì anh ấy không ly hôn đơn phương được phải không?

     
    3611 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270101   19/06/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tất nhiên Tòa không thụ lý giải quyết là đúng quy định. Nếu vợ đi vắng không liên lạc được từ 3 năm trở đi có thể yêu cầu Tòa tuyên bố mất tích và sau đó nộp đơn xin ly hôn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #270110   19/06/2013

    tranlien110585
    tranlien110585

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư Nguyen Truong Ho! 

    Theo như luật sư nói vậy thì bạn của em không thể ly hôn được, vậy thì luật sư có thể tư vấn cách nào khác để dứt chuyện ly hôn được không ạ, bạn của em không muốn dây dưa kéo dài. luật sư giúp em với.

     
    Báo quản trị |  
  • #270212   19/06/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu chưa đăng ký kết hôn thì nếu chia tay nhau thì nân dứt khoát , pháp luật không can thiệp người chung sống như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #270249   19/06/2013

    tamlkt
    tamlkt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    theo thông tin bạn cung cấp thì rõ ràng anh này đã đăng ký kết hôn rùi, nếu bạn muốn anh ý có thể ly hôn được thì có thể chờ đến 2 năm rùi yêu cầu tòa án tuyên bố mất tích đối với vợ cũ anh ấy

    căn cứ:Điều 78. Tuyên bố một người mất tích

    1. Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn.

    bo luật dân sự năm 2005.(vì hơn một năm rùi nên chờ đến 2 năm cũng nhanh thôi). ban k nên sống với anh ấy như vợ chồng vì như thế là vi phạm luật hôn nhân và gia đình căn cứ:

    Điều 4. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    1. Quan hệ hôn nhân và gia đình thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

    2. Cấm tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ; cấm kết hôn giả tạo, lừa dối để kết hôn, ly hôn; cấm cưỡng ép ly hôn, ly hôn giả tạo; cấm yêu sách của cải trong việc cưới hỏi.

    Cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ