Luật phân chia tài sản và con cái khi li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #369112 26/01/2015

    tranthaothcstt

    Female
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật phân chia tài sản và con cái khi li hôn

    Tôi và chồng hiện tại có một con gái 12 tuổi, một con trai 4 tuổi, nay tôi muốn li hôn và nhận nuôi cháu bé 4 tuổi  còn cháu gái lớn thì để cháu tự quyết điịnh. nhưng chồng tôi không chịu  và nói chỉ chấp nhận li hôn khi nói rõ tôi nuôi cháu nào còn cháu còn lại chồng tôi nuôi( vì anh ấy biết rõ cháu gái không muốn theo bố). nhà bố mẹ đẻ tôi có tách sổ đỏ đứng tên tôi  vì vào khoảng năm 2003 nhà nước có quy điịnh một người không được đứng tên nhiều sổ đỏ, bố tôi tách sổ ra đứng tên  tôi nhưng chưa tuyên bố sẽ cho tôi. Thuế đất hàng năm có một hai năm do tôi đóng hưng bố tôi đều trả tiền và hiện tại bố tôi đã tự đóng. 

    Vậy xin Luật sư giải đáp giúp tôi: 

    + Nếu tôi nhận nuôi cháu bé và cháu lớn nhất quyết theo tôi thì tôi có được quyền nuôi cả hai không ( Trong điều kiện chồng tôi cũng nhất quyết đòi nuôi một cháu)

    + Khi ra tòa tôi có phải chia mảnh đất của bố tôi đứng tên tôi trong mục chia tài sản của vợ chồng cho chồng tôi không?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    7444 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369296   28/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1. Do cháu gái lớn 12 tuổi không muốn ở với bố và cháu trai đã 4 tuổi nên trong trường hợp này bạn chỉ được nhận nuôi 1 trong 2 cháu theo quy định tại khoản 2, 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014:

    "Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con".

    2. Chưa đủ cơ sở để khẳng định bạn có phải chia mảnh đất mà bạn đứng tên sổ đỏ cho chồng bạn hay không vì với thông tin bạn nêu chưa đủ cơ sở để khẳng định mảnh đất do bạn đứng tên sổ đỏ là tài sản của riêng mà bố mẹ đẻ bạn cho bạn trong thời kỳ hôn nhân hay chỉ là bạn đứng hộ bố mẹ bạn tên trên sổ đỏ, ví dụ như phải xem xét đầy đủ hồ sơ kê khai sổ đỏ mảnh đất của bạn tại Cơ quan đã cấp sổ đỏ đó...

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    tranthaothcstt (31/01/2015)
  • #369891   31/01/2015

    tranthaothcstt
    tranthaothcstt

    Female
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn LS  về các thôn tin mà luật sư đã tư vấn.

    Ngoài ra tôi xin bổ sung một số thông tin về mảnh đất đó như sau:

    Khi bố tôi tách sổ đỏ là lúc tôi đã lập gia đình, nhưng là bố tôi tự làm chỉ khi giao nhận sổ đỏ của địa phương bố tôi bảo tôi ra kí tên, thú thực là đến bây giờ tôi cũng chưa một lần nhìn cái sổ đỏ đó nó như thê nào. Khi vợ chồng tôi xảy ra mâu thuẫn chồng tôi có nhắc đến mảnh đất đó có ý nói là phải chia vì cho rằng đó là tài sản phát sinh sau hôn nhân nên sẽ phải chia đôi.

    Vậy xin phép hỏi LS:

    + Tài sản bố mẹ cho sau hôn nhân phải có thủ tục như thế nào mới được coi là tài sản riêng?

    + Nếu bố tôi muốn cho riêng thì phải làm thủ tục đó ngay sau khi tách sổ đỏ  hay sau này làm mới cũng  được ạ? 

    Xin cảm ơn luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #370026   02/02/2015
    Được đánh dấu trả lời

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Nếu bố bạn cho riêng thì phải làm thủ tục ngay khi tách sổ đỏ, cần xem lại hồ sơ tách sổ đỏ của bạn tại Văn phòng đăng ký đất đai nơi đã cấp sổ đỏ cho bạn để biết cụ thể.

    Ngoài ra, để xem là tài sản chung hay riêng thì phải xem các bạn có sử dụng thửa đất đó không và căn cứ theo Điều 16 Luật hôn nhân gia đình 1986 nếu các bạn kết hôn sau ngày 31/12/1986: : "Đối với tài sản mà vợ hoặc chồng có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng hoặc được cho riêng trong thời kỳ hôn nhân thì người có tài sản đó có quyền nhập hoặc không nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng" 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    tranthaothcstt (02/02/2015)
  • #370150   02/02/2015

    tranthaothcstt
    tranthaothcstt

    Female
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    xin phép được hỏi thêm Luật sư ạ:

    Em chưa đến hỏi nơi đăng kí cấp sổ đỏ dược vì chưa sắp xếp được ạ. Thấy LS có nói là còn tùy thuộc vào vợ chồng em có sử dụng mảnh đất đó hay không? thì em xin trả lời là chúng em đã có nhà ở riêng và hiện tại không sử dụng gì đến mảnh đất đó. Vậy điều đó sẽ có ảnh hưởng như thế nào khi phân chia tài sản nếu chẳng may trong hố sơ tách sổ đỏ bố em không ghi rõ là cho riêng ạ.

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #370395   04/02/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Nếu không ghi rõ thì khó đấy. Khi nào bạn xin sao chụp được hồ sơ cấp sổ đỏ đó hoặc nếu sau này Tòa án thu thập được tài liệu đó thì bạn liên hệ lại.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525