DanLuat 2015

Luật nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #4853 05/05/2009

    Theodongthoisu

    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật nhà đất

    Xin hỏi luật sư về quy định chuyển quyền sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất ở ?

     
    5230 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4854   05/05/2009

    LsNongMinhDuc
    LsNongMinhDuc
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2009
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chuyển mục đích sử dụng đất

    #0000ff;">Chào bạn!

    Tôi xin trích dẫn để bạn tham khảo khoản 2 Điều 6 Nghị định 198/2004/NĐ - CP như sau sau:

    Đối vi h gia đình, cá nhân:

    #0000ff;">a) Chuyn t đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhn là đất sang làm đất thì thu tin s dng đất bng 50% chênh lch gia thu tin sử dụng đất tính theo giá đất vi thu tin sử dụng đất tính theo giá đất nông nghip;

    #0000ff;">b) Chuyn t đất nông nghip được Nhà nước giao không thu tin s dng đất sang đất thì thu tin s dng đất bng mc chênh lch gia thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghip;

    #0000ff;">c) Chuyn mc đích s dng đất có ngun gc t nhn chuyn nhượng ca người s dng đất hp pháp sang đất thì thu tin s dng đất như sau:

    #0000ff;">- Đất nhn chuyn nhượng có ngun gc là đất nông nghip thì thu tin s dng đất bng mc chênh lch gia thu tin s dng đất tính theo giá đất vi thu tin s dng đất tính theo giá đất nông nghip;

    #0000ff;">- Đất nhn chuyn nhượng có ngun gc là đất phi nông nghip (không phi là đất ) thì thu tin s dng đất bng mc chênh lch gia thu tin s dng đất tính theo giá đất vi thu tin s dng đất tính theo giá đất phi nông nghip.

    Chúc bạn vui!

    Luật sư Nông Minh Đức
    ĐT: 0988796368

     
    Báo quản trị |  
  • #339213   15/08/2014

    lephuonglieu
    lephuonglieu

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tháng 4 năm 1995 Bố tôi có mua một mảnh đất trên tuyến 1A , nhưng tới năm 1998 thì được cấp sổ đỏ và đã được Phó chủ tịch huyện ký, kèm theo bản quyết định của UBND xã có ghi rõ phần đất  phía bắc giáp ông B và phía nam giáp ông C

     

    Do chưa có điều kiện làm nhà nên bố tôi chưa làm còn để đất trống, đến năm 2010 bố tôi phát hiện sai vị trí như giấy đã quyết định nên đã mời địa chính của UBND xã lên chỉ đất và đã được chỉ đúng vị trí phía bắc giáp ông B và phía nam giáp ông c.

     

    Nhưng tới năm 2013 nhà nước tổng điều tra lại đất, thì bố tôi lại phát hiện phần đất của bố tôi đã được sở tài nguyên môi trường cấp Trống trên phần đất của bố tôi, và UBND xã đã bán phần đất đó cho một chủ mới. Hiện nay phần đất của bố tôi đứng tên 2 chủ đó là Bố tôi và một người khác. 

     

    Khi bố tôi hỏi đất thì phó chủ tịch xã lại giao cho một mảnh đất khác, bố tôi không nhận thì phó chủ tịch xã bảo là không nhận thì thôi, còn tôi hỏi địa chính xã thì địa chính xã bảo là sai tại người dân không biết giữ đất. Vậy cho tôi hỏi sai ở đây là tại ai? Bố tôi phải làm gì và làm những thủ tục nào để lấy lại phần đất cũ của bố tôi.

     

    Tôi chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #342978   07/09/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    sai đúng ko bàn, giờ phát sinh như thế thì bố em phải đi kiện mới ngiai3 quyết được

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    lephuonglieu (07/09/2014)
  • #343000   07/09/2014

    lephuonglieu
    lephuonglieu

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng Bố em kiện thì liệu họ có giải quyết đơn hay ko? vì giờ UBND xã họ cũng bao che cho nhau mà

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

0 Thành viên đang online
-