DanLuat 2015

Luật nghĩa vụ quân sự với sinh viên du học?

Chủ đề   RSS   
  • #292430 20/10/2013

    quangcoibmt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật nghĩa vụ quân sự với sinh viên du học?

    Xin chào Luật Sư,

    Em rất mong được giải đáp một vài vấn đề về luật nghĩa vụ.

    Hiện tại em đang là sinh viên trường đh A được hơn 1 năm và tháng 8 hàng năm em vẫn gửi giấy xác nhận từ trường để hoãn NVQS. Em có ý định đi du học tại một trường không có liên kết với trường đh của em vào năm sau. Vậy thì nếu như em đi du học mà vẫn có giấy gọi đi khám NVQS hàng năm thì em có còn được tạm hoãn hay không?

    Và em bị cận thị 4 độ thì có được miễn NVQS hay không?

    Chân thành cảm ơn Luật sư.

     
    4899 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292521   21/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Bạn có thể tham khảo các điều kiện để tạm hoãn nhập ngũ tại Thông tư liên tịch 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT hướng dẫn thực hiện Nghị định 38/2007/NĐ-CP về tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

    Điều 2. Hướng dẫn khoản 4, khoản 9, khoản 10, khoản 11 Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP

    1. Đối tượng tạm hoãn gọi nhập ngũ:

    a) Công dân có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và học viên là hạ sĩ quan, binh sĩ đang học tập tại các trường quân đội, trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    b) Công dân đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo hình thức giáo dục chính quy tập trung gồm:

    - Trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    - Trường trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề;

    - Các đại học, trường cao đẳng, trường đại học;

    - Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ và tương đương;

    - Các trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam.

    c) Học viên đang học tập trung theo chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở hoặc cấp trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục.

    d) Công dân đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên.

    Thông tư liên tịch số 13/2013/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 22/ 01/2013 của Bộ Quốc phòng và Bộ giáo dục và Đào tạo:

    Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 1 Điều này được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy báo nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    Như vậy bạn phải hoàn tất thủ tục du học trước khi nhận lệnh nhập ngũ thì mới được tạm hoãn nha

     
    Báo quản trị |  
  • #292777   22/10/2013

    quangcoibmt
    quangcoibmt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo khoản 11 điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP:

     11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    vậy nếu như mình ngưng học ở trường ĐH và làm thủ tục đi du học thì mình nghĩ vi phạm vào khoản này.

     
    Báo quản trị |  
  • #296721   12/11/2013

    quangcoibmt
    quangcoibmt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin lỗi nhưng có ai giải đáp giùm mình vấn đề này không?

    Mình rất hoang mang không biết thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #296858   12/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    @ quangcoibmt : Tại sao bạn nghĩ vi phạm điều khoản 11 đó ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-