DanLuat 2015

Luật nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #326598 04/06/2014

    xuanbac89tn

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật nghĩa vụ quân sự

    Anh chị cho em hỏi: Em trai em sinh năm 1996, hiện vừa thi tốt nghiệp trung học phổ thông xong. Nhưng ở gia đình đã nhận được giấy điều động đi khám nghĩa vụ quân sự ngày ký ngày 30-5-2014, lệch đến ngày 12-6-2014 phải đi khám tại cơ sở. Như vậy có đúng quy định pháp luật không, và em trai em liệu có được hoãn đợt khám này không?
    Cập nhật bởi xuanbac89tn ngày 04/06/2014 05:13:42 PM
     
    4982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326614   04/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3094
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Sinh năm 1996 được gọi đi khám là phù hợp rồi. 50% khả năng là đã đủ 18 tuổi, nếu chưa đủ thì cũng sắp sửa đủ 18 rồi

    Khám sức khỏe chứ đã được gọi đi NVQS đâu mà cuống lên vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #326620   04/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn,

    Theo luật NVQS :

    Điều 12

    Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi.

    Như vậy nếu đủ 18 tuổi là được gọi nhập ngũ thì phải khám sức khỏe trước khi đủ 18 tuổi (không có quy định tuổi khám nghĩa vụ là phải đủ 18 tuổi)

    Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình

    ... . . .

    . . . . .

    Do đó không có quy định "hoãn đợt khám".

     
    Báo quản trị |  
  • #326648   05/06/2014

    xuanbac89tn
    xuanbac89tn

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các anh chị đã trả lời.

    Em hỏi để hiểu rõ hơn luật nghĩa vụ quân sự thôi ạ, tại em thấy không hợp lý trong điểm này. Em trai em cũng sẽ sẵn sàng tham gia nghĩa vụ quân sự, nhưng cho dù đó là nghĩa vụ thì cũng lên để các em thi cử cho xong đã làm vậy ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lý của các em trong độ tuổi đó. Nhà nước sao chỉ biết ban hành luật mà không bao giờ để ý đến người dân phải như thế nào khi thực hiện luật đó?
     
    Báo quản trị |  
  • #326708   05/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Theo tôi việc thực hiện NVQS là nhiệm vụ thiêng liêng và ưu tiên đối với Tổ quốc, Bởi vậy đến độ tuổi như bạn nói thì việc thực hiện nghĩa vụ trên là đáng để tự hào chứ tại sao lại làm ảnh hưởng đến tâm lý được.
    Tôi được biết hiện nay có rất nhiều thanh niên đã và đang viết đơn xin tự nguyện tham gia nghĩa vụ quân sự để được thực hiện nghĩa vụ bảo vệ tổ quốc.
    Việc học là quan trọng nhưng đó cũng là chuyện suốt đời vì thế khi có giấy gọi tham gia nghiã vụ quân sự thì mình cứ vui vẻ chấp hành thôi.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #326771   05/06/2014

    Theo tôi bạn vẫn động viên em bạn đi khám, và vẫn ôn để chuẩn bị đi thi. Nếu sau khi thi em bạn có giấy báo nhập học thì em bạn có quyền làm đơn xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

     
    Báo quản trị |