DanLuat 2015

Luật ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #79729 18/01/2011

    trungthuy19861979

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật ngân hàng

    Cho em hỏi:
    Phân tích dùm em mối quan hệ giữa hợp đồng tín dụng với hợp đồng cầm cố, thế chấp tài sản để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng tín dụng?
    Các thách thức đối với ngân hàng thương mại hiện nay trong bối cảnh Việt Nam đang từng bước hội nhập sâu rộng vào nền kinh té thế giới và khu vực là gì?
     
    2609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80126   20/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Ý đầu tiên mình xin giúp bạn như sau:

    Quan hệ giữa hợp đồng tín dụng (Hợp đồng được bảo đảm) và Hợp đồng cầm cố, thế chấp tài sản (giao dịch Bảo đảm) được quy định tại Điều 15 Nghị định 163/2006 ngày 29/12/2006:

    #0000ff;">Điều 15#0000ff;">. Quan hệ giữa giao dịch bảo đảm và hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm

    #0000ff;">1. Hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm bị vô hiệu mà các bên chưa thực hiện hợp đồng đó thì giao dịch bảo đảm chấm dứt; nếu đã thực hiện một phần hoặc toàn bộ hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm thì giao dịch bảo đảm không chấm dứt, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    #0000ff;">2. Giao dịch bảo đảm vô hiệu không làm chấm dứt hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    #0000ff;">3. Hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm bị huỷ bỏ hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện mà các bên chưa thực hiện hợp đồng đó thì giao dịch bảo đảm chấm dứt; nếu đã thực hiện một phần hoặc toàn bộ hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm thì giao dịch bảo đảm không chấm dứt, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    #0000ff;">4. Giao dịch bảo đảm bị huỷ bỏ hoặc đơn phương chấm dứt thực hiện không làm chấm dứt hợp đồng có nghĩa vụ được bảo đảm, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    #0000ff;">5. Trong trường hợp giao dịch bảo đảm không chấm dứt theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này thì bên nhận bảo đảm có quyền xử lý tài sản bảo đảm để thanh toán nghĩa vụ hoàn trả của bên có nghĩa vụ đối với mình.

    - Ý thứ hai mang tính lý luận quá nên mình không có ý kiến.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-