DanLuat 2015

Luật ngân hàng

Chủ đề   RSS   
  • #394545 31/07/2015

    Khanhhp1995

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật ngân hàng

    Chào mọi người, mình có câu hỏi này mong mọi người giải đáp giúp mình với.

    Công ty A bảo lãnh cho công ty B vay tiền ngân hàng C để mua 1 chiếc ô tô.
    Công ty B đã dùng chiếc ô tô này cầm cố tại ngân hàng C để vay tiền lần 2.
    Đến hạn, công ty B không trả tiền cho ngân hàng C, ngân hàng C đã bán đấu giá chiếc ô tô nhg vẫn không đủ số tiền đã cho vay. Ngân hàng C yêu cầu công ty A phải trả nốt số tiền mà công ty B chưa trả.

    a. Hỏi ngân hàng C cho công ty B cầm cố chiếc ô tô có đúng pháp luật không? Tại sao?
    b. Công ty B có phải trả tiền cho ngân hàng không? Tại sao

     
    6469 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394836   03/08/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 102 lần


    Điều 369 Bộ luật Dân sự quy định: "Trong trường hợp đến hạn thực hiện nghĩa vụ thay cho bên được bảo lãnh, bên bảo lãnh không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải đưa tài sản thuộc sở hữu của mình để thanh toán cho bên nhận bảo lãnh”

    B cầm cố ô tô cho ngân hàng C chả có gì sai vì A là người phải thực hiện nghĩa vụ vay tiền của B cho C chứ k phải B

    B chỉ có nghĩ vụ thanh toán lãi suất cầm cố tài sản ( ô tô ) vs ngân hàng B, không trả được thì thanh lý tài sản

    A bảo lãnh cho B nên có nghĩa vụ trả khoản tiền mà B vay mua ô tô

    A vs B thỏa thuận về nghĩa vụ,trách nhiệm với nhau trong khoản vay 

    Cập nhật bởi suponge ngày 03/08/2015 02:38:53 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #394880   03/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn Khanhhp1995.

    Chào mọi người, mình có câu hỏi này mong mọi người giải đáp giúp mình với.

    Công ty A bảo lãnh cho công ty B vay tiền ngân hàng C để mua 1 chiếc ô tô.
    Công ty B đã dùng chiếc ô tô này cầm cố tại ngân hàng C để vay tiền lần 2.
    Đến hạn, công ty B không trả tiền cho ngân hàng C, ngân hàng C đã bán đấu giá chiếc ô tô nhg vẫn không đủ số tiền đã cho vay. Ngân hàng C yêu cầu công ty A phải trả nốt số tiền mà công ty B chưa trả.

    Trong tình huống bài tập này nên chia làm 2 trường hợp:

    Trường hợp 1: tài sản thế chấp (dù có bảo lãnh) là chính chiếc xe ô tô.

    Trường hợp 2: tài sản thế chấp để bảo lãnh là tài sản khác. 

    a. Hỏi ngân hàng C cho công ty B cầm cố chiếc ô tô có đúng pháp luật không? Tại sao?

    -Nếu thuộc trường hợp 1 thì ngân hàng đã sai vì tài sản thế chấp có thể bảo đảm cho nhiều khoản vay, nhưng giá trị tài sản đảm bảo phải lớn hơn tổng số tiền các khoản vay.

    -Nếu thuộc trường hợp 2 thì ngân hàng đúng vì tài sản là xe ô tô thuộc quyền sở hữu của công ty B và chưa có thế chấp cho ai.
    b. Công ty B có phải trả tiền cho ngân hàng không? Tại sao

    Nếu tiền bán tài sản bảo đảm không đủ thì công ty B vẫn có nghĩa vụ trả nợ còn lại; nếu B không trả hoặc không có khả năng trả thì A là người bảo lãnh phải trả thay. Hợp đồng tín dụng và hợp đồng bảo đảm là độc lập với nhau.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-