DanLuat 2015

LUẬT LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #265819 31/05/2013

    pinknemo_nylf

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    LUẬT LAO ĐỘNG

    Kính chào Luật sư,

    Em có vấn đề này muốn hỏi: hiện tại nếu em đã được ký hợp đồng llao động 36 tháng, và đã đến thời hạn tái ký hợp đồng 36 tháng tiếp theo. Nhưng do hiện tại em đã nhận kỷ luật của đơn vị với mức khiển trách (lần 1) và cảnh cáo (lần 2) và điều chỉnh các mức phụ cấp. Đơn vị em có ý định là không tái ký hợp đồng 36 tháng mà chuyển về ký 12 tháng. Luật sự cho em hỏi vấn đề nêu trên thì phía đơn vị của em có vi phạm luật lao động hay không? và người lao động có bị thiệt hại gì về mặt lợi ích hay không?

    Chân thành cảm ơn./.

     
    2206 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266108   01/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu HĐ 36 tháng của bạn là HĐ thứ nhất thì bây giờ cty có quyền ký HĐ có thời hạn từ 12-36 tháng. Việc này không phụ thuộc vào việc bạn có bị kỷ luật hay không.

    Do vậy cty không vi phạm gì cả. NLĐ có bị thiệt hay không thì không thể khẳng định được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    pinknemo_nylf (01/06/2013)
  • #266113   01/06/2013

    pinknemo_nylf
    pinknemo_nylf

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư, 

    Đây là HĐLĐ 36 tháng lần 2, nghĩa là em đã được ký HĐLĐ 36 tháng 1 lần rồi, bây giờ đến hạn ký thì công ty chuyển về chỉ ký 12 tháng thôi ạ.

    Như vậy là công ty có vi phạm luật lao động không ạ? Mình căn cứ trên Khoản mấy, Điều mấy của Bộ luật lao động ạ?

    Chân thành cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |  
  • #266128   01/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu HĐ vừa qua đã là HĐ thứ hai thì căn cứ điều 22 luật lao động, cty phải chọn 1 trong 2 giải pháp

    1. Chấm dứt HĐ với bạn, nghĩa là không ký tiếp nữa

    2. Ký HĐLĐ không xác định thời hạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    pinknemo_nylf (01/06/2013)
  • #266153   01/06/2013

    pinknemo_nylf
    pinknemo_nylf

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật sư

    Theo Điều 22 có đoạn như sau "Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn", theo em nghĩ có nghĩa là nếu em đã được ký HĐLĐ 1 lần rồi thì không được ký tiếp HĐLĐ lần 2, mà bắt buộc phải chuyển sang HĐLĐ không xác định thời hạn có đúng không a.?

    Chân thành cảm ơn./.

     
    Báo quản trị |  
  • #266170   01/06/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!
    Đối với trường hợp của bạn thì bạn có thể lựa chọn như sau:

    1. Nếu bạn thích tiếp tục làm việc tại công ty thì bạn ký hợp đồng lao động với công ty như thế nào cũng được cả, sau này có tranh chấp thì hợp đồng thứ 3 là hợp đồng không xác định thời hạn mà không phụ thuộc vào thời hạn bạn ký với công ty ( như trên bạn nói thì công ty cũng đồng ý ký 12 tháng nên bạn muốn thì cứ chấp nhận - hợp đồng này sẽ là hợp đồng ko xác định thời hạn)

    2. Nếu bạn không thích tiếp tục làm việc thì bạn có quyền không ký tiếp hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (01/06/2013) pinknemo_nylf (03/06/2013)

0 Thành viên đang online
-