DanLuat 2015

Luật Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #146567 09/11/2011

    atuanhaha

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Lao động

    Chào các anh (chị) trong tổ tư vấn luật
    Em có một câu hỏi cần sự tư vấn từ các anh chị ạ
    Ngày 2/1/2006 A vào làm việc trong DN X với HĐLĐ có thời hạn 36 tháng. Trong tháng 8/2006 A đã nghỉ việc 10 ngày mà ko hề báo cho DN biết. GĐ ra quyết định sa thải A & ko cho A hưởng trợ cấp thôi việc
    Vậy việc ra quyết định của GĐ có đúng hay ko ạ?
     
    3467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146670   10/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    - Quyết định sa thải trong trường hợp này là đúng.

    Điểm c khoản 1 Điều 85 Bô luật lao động năm 1994 (sửa đổi, bổ sung năm 2002) quy định:

    1. Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:
    a)..................
    b)..................
    c) Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.


    - Việc không cho A hưởng trợ cấp thôi việc cũng đúng. Vì tuy A bị sa thải theo điểm c khoản 1 Điều 85, nhưng A làm việc chưa đủ 12 tháng nên không đủ điều kiện để được trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 42 Bô luật lao động năm 1994 (sửa đổi, bổ sung năm 2002) và Điều 14 Nghị định số44/2003/NĐ-CP 

    Điều 14 NĐ 44:

    Trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 42 Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc từ đủ 12 tháng trở lên quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật lao động trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 của Bộ luật Lao động; Điều 37, các điểm a, c, d và điểm đ khoản 1 Điều 38, khoản 1 Điều 41, điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.


     Thân!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 10/11/2011 10:53:36 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-