DanLuat 2015

luat lao dong

Chủ đề   RSS   
  • #145566 05/11/2011

    kesitinh1423

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luat lao dong

    xin cho hỏi:

    Anh Hà đang làm cho một cty của Hàn Quốc vị trí IT , công việc của anh là sửa chữa website, tối ưu hóa tìm kiếm cho website của công ty.Trong quá trình làm việc, anh có lưu code website trong usb vì lí do chia sẻ với các bạn khác để họ cùng sửa lỗi website nữa.Vào ngày nọ thì giám đốc có mượn USB của anh và ông ta thấy trong USB của anh có chứa code website của công ty. Sau đó ông ta gọi Hà lên nói chuyện và cho anh nghỉ việc bởi vì ông ta cho rằng lưu code website vào usb là ko bảo mật. Mặc dù Hà không làm lộ bí mật gì của cty cả. Sau đó Hà bị sa thải ngay lập tức mặc dù hợp đồng lao động còn 4 tháng nữa mà không có bất kì biên bản, quyết định kỉ luật nào.   

    vậy cty sa thải anh Hà như vậy đã đúng chưa ? Tại sao ? tôi sẽ làm gì nếu tôi là Hà?

     
    2066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #145862   07/11/2011

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Để xác định đúng hay sai, còn phải xem nhiều yếu tố khác như: Công ty đó có quy chế bảo mật không? code website đó có nguồn gốc ở đâu? code có thuộc phạm vi bảo mật đã được quy định hay không? Nhiều công ty có quy định cấm mang USB và các thiết bị có thẻ nhớ, các nhân viên đều ký cam kết bảo mật, phát hiện được là lập biên bản, sa thải liền.
    Nếu không có hoặc không công khai quy định cấm mang USB thì nội dung quyết định sa thải có vấn đề.
    Nếu nguồn code do chính mình viết, đang chỉnh sửa thì có lý do chính đáng chứng minh mình không "trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh" thì anh Hà không thuộc phạm vi điều chỉnh kỷ luật lao động bằng sa thải.
    Nếu theo bạn nói thì trình tự tiến hành kỷ luật sa thải vi phạm nghiêm trọng bộ luật Lao động.
    Anh Hà nên khiếu nại tại Công ty để bảo đảm quyền lợi của mình. Cân nhắc kỹ để có thể khởi kiện
    Nếu bạn là anh Hà thì đừng bao giờ cho ai mượn USB, không bị mất thì cũng lắm chuyện.
    Xin trích dẫn Bộ Luật Lao động
     "Điều 85

    1- Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

    2- Sau khi sa thải người lao động, người sử dụng lao động phải báo cho cơ quan lao động cấp tỉnh biết.

    Điều 87

    1- Khi tiến hành việc xử lý vi phạm kỷ luật lao động, người sử dụng lao động phải chứng minh được lỗi của người lao động.

    2- Người lao động có quyền tự bào chữa hoặc nhờ luật sư, bào chữa viên nhân dân hoặc người khác bào chữa.

    3- Khi xem xét xử lý kỷ luật lao động phải có mặt đương sự và phải có sự tham gia của đại diện Ban chấp hành công đoàn cơ sở trong doanh nghiệp.

    4- Việc xem xét xử lý kỷ luật lao động phải được ghi thành biên bản."
    Chúc các bạn thành công

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-