DanLuat 2015

luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #138219 08/10/2011

    truongthanhbinh81

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật lao động

    Tôi làm việc tại một công ty nước ngoài từ tháng 1 năm 2003. Tôi đã ký với công ty 9 bản hợp đồng lao động xác định thời hạn 1 năm.Hợp đồng cuối cùng của tôi là bản hợp đồng xác định thời hạn 1 năm (1/8/2010 đến 1/9/2011).Đến ngày 07/10/2011,công ty này ra thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với tôi.Việc chấm dứt hợp dồng lao động này có đúng với pháp luật không thưa luật sư.tôi không hề có sai phạm gì. vậy xin luật sư tư vấn cho tôi biết

     

     
    3994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #138223   08/10/2011

    truongthanhbinh81
    truongthanhbinh81

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi làm việc tại công ty X theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn . Công ty X viện lý do có sự thay đổi về cơ cấu tổ chức nên đã ra quết định chấm dứt hợp đồng lao động với tôi . Nhưng thực tế , công ty chỉ có sự thay đổi việc điều hành hoạt động sản xuất. Sau khi  chấm dứt hợp đồng với tôi , công ty X đã bố trí người khác đảm nhận công việc của tôi . việc chấm dứt hợp đồng lao động với tôi có đúng theo qui định của luật lao động không ?
    vậy xin luật sư chỉ giúp em,và thưa kiện như thế nào? xin cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #138813   11/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Trả lời câu Luật lao động:
    Theo quy định thì hợp đồng có thời hạn chỉ được ký 02 lần, sau đó ký hợp đồng không xác định thời hạn.
    Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định tại điều 38 BLLD:

    Điều 38

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý Nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

    3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
    Theo thông tin truongthanhbinh81 đã nêu, Công ty chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định.
    Thân.

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 11/10/2011 02:59:00 CH

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #306959   16/01/2014

    xin luật sư tư vấn về quy định mức lương phụ hiện hành (nghỉ phép, lễ, tết), xin cám ơn!

    Cập nhật bởi minhbacatea ngày 16/01/2014 07:11:32 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-