Luật Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #396036 11/08/2015

    Luật Lao động

    Công ty của tôi có ký với tôi 2 HĐ. HĐ lần đầu 2 năm, sau khi hết HĐ đầu tiên thì tiếp tục ký với tôi HĐ thứ 2 cũng 2 năm (Loại HĐ lao động có thời hạn). Sau khi hết thời hạn HĐ thứ 2, công ty vẫn muốn tôi làm việc tiếp tục, như vậy theo đúng trình tự thì công ty sẽ phải ký với tôi HĐ không thời hạn. Tuy nhiên công ty chỉ đưa một phụ lục HĐ là kéo dài HĐ thứ 2 thành 3 năm. Xin phép hỏi:

    - Sau khi hết 1 năm tiếp theo như phụ lục HĐ tôi đã ký thì công ty không ký tiếp HĐ với tôi nữa và không bồi thường gì cả có đúng không?

    - Hoặc khi hết 1 năm và công ty ký HĐ không thời hạn với tôi, như vậy có đúng không.

    - Công ty ký phụ lục HĐ như vạy có đúng không?

    Cảm ơn nhiều

     
    3163 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396213   13/08/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP của Chính phủ về sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động thì: "Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động."

     

    Theo Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2012 về sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động: "1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

    2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

    3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết."

    Như vậy, nếu cty yêu cầu ký phụ lục hợp đồng mà bạn không đồng ý thì cty phải tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động cũ. Còn nếu bạn đồng ý thì Cty có quyền gia hạn hợp đồng lao động từ 24 tháng lên 36 tháng...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com