DanLuat 2015

Luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #393136 21/07/2015

    Trongbui

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật lao động

    luật sư cho em hỏi: - Đối với hợp đồng xác định thời hạn và hợp đồng dưới 12 tháng người lao động có quyền gì?

    - Thỏa ước đương nhiên hết hiệu lực pháp luật khi nào?

    e cam on ak.

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    2437 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393304   22/07/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 796 lần


    Chào bạn,

    Về quyền của NLĐ khi ký kết HĐLĐ thời vụ dưới 12 tháng và hợp đồng xác định thời hạn thì bạn xem tại hai bài viết này nhé

    So sánh 03 loại hợp đồng lao động

    Tại sao bạn phải ký hợp đồng lao động?

    Lưu ý: Trợ cấp thôi việc và trợ cấp mất việc chỉ dành cho NLĐ đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên.

    Còn về các trường hợp chấm dứt HĐLĐ thì được quy định tại điều 36 Bộ luật Lao động 2012

    - Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    - Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    - Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    - Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    - Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

    - Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    - Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

    - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

    - Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-