DanLuat 2015

Luật khiếu nại tố cáo

Chủ đề   RSS   
  • #163034 03/02/2012

    luong123cbbl

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật khiếu nại tố cáo

    Sau 10 năm, tôi có thể khiếu nại về quyền lợi cá nhân được không ?
     
    3565 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #168808   28/02/2012

    nguyenlydhl
    nguyenlydhl
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2011
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 1373
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 51 lần


    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 31,49  Luật khiếu nại, tố cáo năm 1998
    "Điều 31

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được có hành vi hành chính.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Trong trường hợp vì ốm đau, thiên tai, địch hoạ, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác mà người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu, thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.
    Riêng đối với quyết định kỷ luật cán bộ công chức thì quy định:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">"Điều 49


    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Thời hiệu khiếu nại là 15 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định kỷ luật.


    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">Trong trường hợp vì ốm đau, thiên tai, địch hoạ, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác mà người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại."
    Tại Điều 3 Nghị định 53/2005/NĐ-CP có quy định:
    #ffffff;">Điều 3#ffffff;">. Trong trường hợp người khiếu nại không thực hiện được việc khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại không tính vào thời hiệu khiếu nại; người khiếu nại phải xuất trình giấy xác nhận của ủy ban nhân dân cấp xã, cơ sở y tế hoặc cơ quan, tổ chức nơi người khiếu nại làm việc về trở ngại khách quan với cơ quan có thẩm quyền giải quyết khiếu nại.
    Như vậy, bạn phải có căn cứ chứng minh cho lý do khiếu nại quá thời hiệu của mình, đây là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền quyết định thụ lý giải quyết khiếu nại của bạn nữa hay không?
    Trân trọng!


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenlydhl vì bài viết hữu ích
    ntdieu (28/02/2012)
  • #168986   28/02/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13669)
    Số điểm: 94186
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn nguyenlydhl, xin góp ý với bạn về việc lưu ý đến hiệu lực của các văn bản bạn trích dẫn.

    Trong mấy ngày vừa qua bạn đã trả lời nhiều bài viết về nghĩa vụ quân sự và trích dẫn thông tư 121/2007 đã hết hiệu lực. Hôm nay ở chủ đề này bạn lại trích dẫn nghị định 53/2005 cũng hết hiệu lực từ năm 2006 (bị thay thế bởi nghị định 136/2006). Mặc dù về nội dung thì phần đã trích dẫn không có gì sai, nhưng chúng ta không thể dựa vào văn bản đã hết hiệu lực pháp luật.


     
    Báo quản trị |